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TANGAZO  LA  SERIKALI NA. 411  la tarehe  06/10/2017 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

(SURA YA 288) 

__________ 

 

KANUNI ZA KUDUMU 
__________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 42 (1) 

__________ 

7, 14,19,28,33,41,48,51,52,53,55,56,61,62,64,71 
 

KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA  MJI WA MBINGA  

ZA MWAKA 2017 

 

 

YALIYOMO 

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA MWANZO 

 

1. Jina na mwanzo wa kuanza kutumika 

2. Tafsiri ya misamiati iliyotumika 

 

SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 

3. Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri. 

4. Utaratibu wa Uchaguzi. 

5. Mkutano Maalum wa Halmashauri. 

6. Mkutano wa Bajeti. 

7. Mkutano wa Mwaka. 

8. Taarifa za Mikutano. 

9. Akidi katika mikutano ya Halmashauri. 

 

SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 

 

10. Uchaguzi wa Mwenyekiti na  Makamu Mwenyekiti  wa Halmashauri. 

11. Uongozaji wa Mikutano ya Halmashauri. 

12. Kumbukumbu ya mahudhurio. 
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13. Kuruhusu watu na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya   

Halmashauri.          

14. Utaratibu wa shughuli za Mikutano. 

15. Kuthibitisha muhtasari. 

16. Hoja za Mwenyekiti. 

17. Taratibu za Majadiliano. 

18. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 

19. Fujo zinazosababishwa na Umma. 

20. Hoja za Marekebisho ya Hoja. 

21. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 

22. Haki ya kujibu. 

23. Maswali. 

24. Maswali ya papo kwa papo. 

25. Taarifa za Kamati. 

26. Taarifa kutoka kwenye Kata. 

27. Uhuru wa Kutoa mawazo wakati wa majadiliano. 

28. Kauli zenye kashfa. 

29. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri. 

30. Mwaliko kwa wasiokuwa Wajumbe kushiriki na kuzungumza kwenye 

vikao vya Halmashauri. 

31. Mihtasari ya Kata na ya Vijiji/Mitaa. 

32. Mihutasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 

33. Hoja kuhusu matumizi. 

34. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati. 

35. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati. 

36. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri. 

37. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya Halmashauri nzima. 

38. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri. 

39. Kushiriki kwa Umma. 

40. Uahirishaji wa Vikao. 

 

SEHEMU YA IV 

KAMATI 

 

41. Kamati za Kudumu. 

42. Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 

43. Uwezo wa Kamati. 

44. Kamati za Pamoja. 

45. Kukasimu madaraka kwenye Kamati. 

46. Kamati Ndogo. 

47. Mikutano ya Kamati. 

48. Mwenyekiti wa Kamati. 

49. Mkutano maalum wa Kamati. 
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50. Ajenda za Kamati. 

51. Mahudhurio katika Mikutano ya Kamati. 

52. Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati. 

53. Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kushiriki katika 

Mikutano ya Kamati. 

54. Mahudhurio ya Umma na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya 

Kamati na Kamati Ndogo. 

55. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati. 

56. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati.  

57. Kanuni za kudumu kutumika katika Mikutano ya Kamati. 

58. Upigaji kura kwenye Mikutano ya Kamati. 

59. Muhtasari wa Kamati. 

60. Kufikiriwa upya maamuzi. 

61. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo. 

62. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati. 

63. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi iliyoachwa wazi. 

 

 

SEHEMU YA V 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA UJENZI 

 

64. Taratibu za uagizaji. 

65. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji. 

66. Uzuiaji wa rushwa. 

67. Usimamizi wa Mikataba. 

68. Uvunjaji wa Mkataba. 

69. Rejesta ya Mikataba. 

70. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba. 

 

SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 

 

71. Kiapo cha kukubali wadhifa. 

72.  Majukumu ya Diwani. 

73. Nafasi wazi. 

74. Kutokuwepo kwa Wajumbe. 

75. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo. 

76. Ukaguzi wa nyaraka. 

77. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma. 

78. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi.  

79. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri. 

80. Utiaji muhuri kwenye nyaraka. 

81. Uandikishaji wa anwani. 
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82. Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje. 

83. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani. 

 

SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 

 

84. Aina za posho. 

85. Posho endapo Mkutano utaahirishwa. 

 

SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 

86. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za kudumu. 

87. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu. 

88. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe. 

89. Kutafsiri Kanuni za kudumu. 

90. Ziara za Wajumbe. 

91. Wimbo wa Taifa,Dua na sala ya kuiombea Halmashauri. 

92. Kufuta Kanuni zilizopo. 

 

   SEHEMU YA I 

MASHARTI YA MWANZO 

 

   KWA KUWA kauli-mbiu ya Halmashauri ni 

kuendesha shughuli kwa namna inayozingatia 

demokrasia, ufanisi, tija, ushirikishwaji, uwazi na 

uwajibikaji; 

 

NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni 

kuimarisha demokrasia katika ngazi zote na kutoa 

huduma kwa wananchi kwa kuzingatia ufanisi, 

usawa, haki na kwa namna inayochochea maendeleo 

ya maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya Halmashauri 

kwa kuwashirikisha wananchi; 

 

NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni hizi za 

kudumu ni kuweka utaratibu wa namna Halmashauri 

itakavyoendesha Mikutano na shughuli zake kwa 

kuzingatia misingi ya utawala bora; 

 

SASA BASI, Kanuni hizi za kudumu zinaelekeza 

ifuatavyo:- 
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Jina na 

mwanzo wa 

Kuanza 

kutumika 

1.  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga za Mwaka 2016 na 

zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali; 

 
Tafsiri 2.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo haya 

yatahitajika  vinginevyo; 

 

“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu 

ambaye ameajiriwa na au ambaye yumo katika 

Utumishi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 

ambaye anashika au anakaimu katika nafasi ya 

menejimenti; 

 

“Akidi” ni idadi ya Madiwani itakayokamilika baada 

ya kujiorodhesha katika rejesta ya Mahudhurio ya 

Mkutano ambayo  itaruhusu kufanya maamuzi ya 

Mkutano kwa mujibu wa Kanuni za 9, 49 na 56;  

 

“Chama” ni chama cha siasa chenye uwakilishi katika 

Baraza la Madiwani; 

 

“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 

aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 24 cha Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288; 

 

“Fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza 

kufanywa na Mjumbe au Mshiriki wa Vikao vya 

Halmashauri au Kamati ya Kudumu ambacho ni 

kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao, 

kinachoweza kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila 

ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa 

kauli yenye maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa 

umelewa, kuingia na silaha na kutoa lugha ya kashfa, 

kukaidi amri ya Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje pale 

anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 

alizosababisha; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji  

wa Mbinga; 

 

“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya 
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Mji ina maana ya Kamati iliyoanzishwa au 

iliyoteuliwa na Halmashauri Mji chini ya 

Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya 

Maendeleo ya Kata ina maana ya Kamati 

hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo 

maana yake ni Kamati Ndogo hiyo 

iliyoteuliwa na Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine 

ina maana ya Kamati hiyo; 

(e) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Katibu wa 

Bodi ya Zabuni. 

 

“Kura ya siri” Maana yake ni Kura itakayopigwa 

katika eneo la faragha lililotengwa kwa madhumuni 

ya kupiga kura, eneo ambalo halitapungua umbali wa 

mita tano (5) kutoka kwa Msimamizi wa kura; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji Mbinga pamoja na Afisa  yeyote 

aliyeteuliwa kutekeleza majukumu  ya Mkurugenzi; 

 

“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 

kama ilivyoainishwa na kifungu cha 27 cha Sheria; 

 

“Mwenyekiti”  

a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana 

yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji 

wa Mbinga, na inajumuisha Makamu 

Mwenyekiti wakati anapotekeleza majukumu 

ya Mwenyekiti kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 

b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati 

Ndogo maana yake ni Mwenyekiti wa 

Kamati, Bodi au Kamati Ndogo; 

 

c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni 

Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni. 

 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa  

(Mamlaka za Miji) Sura ya 288; 
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“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa. 

   SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano ya 

Kawaida ya 

Halmashauri 

3. (1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika 

mara moja kila baada ya miezi mitatu, na itafanyika 

mahali, tarehe na katika muda kama utakavyokua 

umepangwa katika kalenda ya Mikutano ya 

Halmashauri. 

     
Mkutano wa 

Kwanza wa 

Halmashauri. 

 (2) (a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 

Halmashauri utafanyika baada ya Tume ya 

Uchaguzi kutangaza matokeo ya uchaguzi wa 

Madiwani wa Kata na uteuzi wa Madiwani wa 

Viti maalumu, na utafanyika mahali, siku na 

katika muda utakaopangwa na Mkurugenzi, 

ilimradi Mkurugenzi atapaswa kuitisha 

Mkutano huo ndani ya siku thelathini kuanzia 

tarehe ya matokeo ya uchaguzi wa Madiwani 

wa Kata na Uteuzi wa Madiwani Viti Maalum 

yanapotangazwa na Tume ya Uchaguzi ambapo 

moja ya ajenda za Mkutano huo ni kumchagua 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe 

wa Kamati za Kudumu za Halmashauri. 

 

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa 

Halmashauri atawasilisha Taarifa ya 

kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa 

shughuli za Halmashauri zilizofanyika katika 

kipindi ambacho Baraza la madiwani lilivunjwa. 

Wajumbe wa baraza watapokea na kujadili bila 

kubatilisha maamuzi yaliyokwisha amuliwa. 

 
Utaratibu wa 

uchaguzi 
4.  Uchaguzi wa Mwenyekiti/ Makamu Mwenyekiti  

utafanyika kwa kupiga Kura za siri na upigaji wa 

kura utafanyikia sehemu ya faragha umbali 

usiopungua mita (5) kutoka kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi na mpiga kura atachukua karatasi ya kupiga 

kura kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 
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Mkutano 

maalum wa 

Halmashauri 

5 (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza 

kuitishwa na Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na 

moja baada ya kupokea maombi ya maandishi 

yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi moja ya 

Wajumbe wote kutaka Mkutano huo ufanyike na 

maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya kuitishwa 

kwa Mkutano Maalum huo. 

   

(2) 

Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa 

madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na 

Mkurugenzi baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa 

na Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi 

mbili ya Wajumbe wote. 

 

  (3) 

 

 

 

 

 

 

Baada ya Mkurugenzi kupokea maombi kutaka 

kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya 

kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi 

atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na sababu za kutaka 

kuondolewa Uenyekiti na kumtaka aandae majibu ya 

tuhuma ndani ya siku tano (5) baada ya kupokea 

tuhuma hizo. 

 

  (4) Mkurugenzi katika muda wa siku tatu (3) baada ya 

kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, 

atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na 

maelezo ya utetezi. 

   

(5) Mkuu wa Mkoa baada ya kupokea taarifa ya 

Mkurugenzi ndani ya muda wa siku tano (5) ataunda 

Timu ya Uchunguzi ambayo itakuwa na wajumbe 

wasiopungua watatu(3) na wasiozidi watano(5).  

  (6) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 

Uchunguzi katika muda wa siku kumi na nne (14) na 

kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 

 

 

 

 

 (7)  Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu ya 

Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi 

ambaye naye katika muda wa siku kumi na Nne (14) 

ataiwasilisha kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi 

wa tuhuma hizo. 
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Kif.cha 25(5) 

Sura 288 
 (8) Endapo Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa 

Baraza, atakata rufaa kwa Waziri kuhusu tu utaratibu 

uliotumika kumuondoa madarakani na sio 

vinginevyo.  

 
Utaratibu wa 

kuwasilisha 

rufaa 

 (9) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na kushughulikia 

rufaa iliyowasilishwa na Mwenyekiti ni ule ulioelezwa 

kwenye Taratibu za Kumuondoa Madarakani 

Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 

  (10) Iwapo Mwenyekiti  anakataa kuitisha Mkutano 

maalum wa Halmashauri baada ya kupokea maombi 

ya kutakiwa kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa na 

Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi 

moja ya Wajumbe wote wakionyesha sababu ya 

kuitisha Mkutano huo maalum na kuwasilishwa 

kwake, au iwapo bila kukataa, Mwenyekiti, ndani ya 

kipindi cha siku saba ataendelea kutoitisha Mkutano 

huo maalum baada ya kupokea ombi la kuitisha 

Mkutano huo maalum, basi theluthi mbili ya 

Wajumbe waliotia saini na kuwasilisha kwa 

Mkurugenzi wanaweza kuitisha Mkutano huo 

maalum mara moja. 

 

  (11) Taarifa ya Mkutano maalum itatolewa angalau saa 

ishirini na nne kabla ya Mkutano. 

 

  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa 

katika Mkutano maalum wa Halmashauri isipokuwa 

ile tu iliyoelezwa kwenye taarifa ya kuitishwa kwa 

Mkutano huo. 

 
Mkutano wa 

Bajeti 
6  Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti    

utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  mfululizo na 

utafanyika miezi miwili kabla ya mwaka wa fedha 

kumalizika na utajadili mambo yafuatayo:- 

(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya mwaka 

uliopita; 

(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 

 

 
Mkutano wa 

Mwaka 
7. (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika 

tarehe, mahali na muda utakaopangwa na 
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Halmashauri katika kalenda ya Mikutano na 

utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kuwasiliana 

na Mwenyekiti wa Halmashauri;  

 

(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la 

Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya 

Bunge ili kuwezesha Wabunge kuhudhuria 

Mikutano ya Baraza la Madiwani.  Endapo 

italazimika kuitishwa kwa Mkutano wa Baraza 

wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi 

atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika 

kuhusu kikao hicho ili wahudhurie. 

 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati 

utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya na 

Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Katibu. 

 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, 

Halmashauri itajadili mambo yafuatayo:- 

(a) Kumchagua Makamu mwenyekiti; 

(b) Kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 

(c) Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa   

Halmashauri kwa mwaka uliopita; 

(d) Kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na 

Kamati za Halmashauri. 

 
Taarifa za 

Mkutano 
8. (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi 

kwa kila Mjumbe katika muda usiopungua siku saba 

akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano 

unaokusudiwa na mambo yatakayojadiliwa katika 

Mkutano huo. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 

kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika 

Mkutano huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na au ya idadi 

ya Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe 

waliohudhuria Mkutano, hakuna shughuli yoyote 

itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri 

mbali na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa 

Mkutano huo. 
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Akidi katika 

Mikutano ya 

Halmashauri 

9. (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 

utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi ya 

Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 

waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la 

mahudhurio. 

 
  (2) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri 

itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa 

Halmashauri na itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa 

Mkutano. 

 
  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 

Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa 

theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 

 
  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 

hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi 

atauahirisha Mkutano huo na kuitisha tena ndani ya 

siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, idadi 

yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengeneza akidi 

ya Mkutano na Mkurugenzi atamjulisha Waziri 

kuwepo kwa hali hiyo. 

 
  (3) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri 

itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa 

Halmashauri na itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa 

Mkutano. 

 
  (4) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 

Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa 

theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
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   SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi wa 

Mwenyekiti 

na Makamu 

Mwenyeiti wa 

Halmashauri 

10. (1) 

 

Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti watachaguliwa 

na Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa Halmashauri 

kwa kura ya siri itakayopigwa na Mjumbe mmoja 

mmoja kwenye eneo la faragha litakalotengwa umbali 

usiopungua mita 5 kutoka mahali alipoketi 

Msimamizi wa Uchaguzi. 

 
  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa 

ajili ya kupiga kura, atapatiwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi karatasi ya kupigia kura kutoka kwenye 

chombo maalum kitakachowekwa mbele ya 

Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa 

moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya faragha. 

 
  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya 

kura zilizopigwa. 

 
  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti jina moja tu limependekezwa, 

Wajumbe watapiga kura za siri za “ndiyo” au 

“hapana”na endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia 

hamsini ya kura zote zilizopigwa basi mgombea 

atatangazwa kuwa Mwenyekiti  au Makamu 

Mwenyekiti. 

 
  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya 

kura zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine 

litapendekezwa kwa njia na utaratibu uliotumika hapo 

awali. 

 
 

 

 

 

 (6) Iwapo kura zitafanana, uchaguzi utarudiwa kwa mara 

ya pili na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi 

kura zimefanana, Baraza litaamua kugawana muda 

wa kuwa madarakani kwa wagombea hao ambao kura 

zao zimefanana.   

 
  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua 

Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti katika muda wa 
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siku zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo ilipotokea. 

 
Uongozaji wa 

Mikutano ya 

Halmashauri 

11 (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na:- 

(a) Mwenyekiti; au 

(b) Kama Mwenyekiti hayupo, Makamu 

Mwenyekiti; au 

(c) Kama Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 

wote hawapo, au kama Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti wote hawawezi 

kuongoza Mkutano, Mjumbe yeyote 

atachaguliwa na Wajumbe kutoka miongoni 

mwa Wajumbe waliohudhuria kwa ajili ya 

kuongoza Mkutano huo; 

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa 

Mikutano wa Halmashauri watavaa mavazi 

maalum yaliyochaguliwa na kushonwa 

maalum kwa ajili hiyo; 

(e) Endapo vazi maalum lililochaguliwa na 

Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya 

vazi la Mjumbe, na Endapo Halmashauri 

haina joho basi Mjumbe atavaa vazi la 

heshima, na mavazi kama jeans, kofia 

zinazohusiana na dini  na sare za Chama 

hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa 

Mikutano ya Halmashauri na vikao vya 

Kamati za Kudumu za Halmashauri; 

(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti, Mkurugenzi na 

Naibu Makamu Mwenyekiti litakuwa lenye 

kuonyesha rangi za Bendera ya Taifa na 

mazao yanayolimwa kwa wingi katika eneo 

la Halmashauri kadri Halmashauri 

itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni hii 

haitaathiri majoho ambayo yanatumika kabla 

ya Kanuni hii; 

(g) Endapo katika Mkutano huo Halmashauri 

itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe watavua 

majoho; 

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati 

taratibu za kuendesha Vikao vya Kamati 

zitatumika na kikao hicho kitakua cha siri.  

 
  (2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti kuhusiana 

na uendeshaji wa Mikutano yanaweza kutekelezwa na 
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mtu anayeongoza Mkutano huo. 

 
  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya 

Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza majukumu 

yafuatayo:- 

 

(a) Kusikiliza matatizo ya Wananchi; 

(b) Kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi 

kuhusu uendeshaji wa shughuli za 

Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala ya 

manunuzi; 

(c) Kusaini mikataba mbalimbali ya 

Halmashauri; 

(d) Kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi 

ataona linahitaji kushughulikiwa au 

kutekelezwa na Mwenyekiti. 

 
Kumbuku-

mbu ya 

mahudhurio 

12 (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa 

Halmashauri au Kamati yoyote ya Halmashauri 

ambamo yeye ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano huo 

mpaka awe ameweka saini yake kwenye Rejesta ya 

mahudhurio inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili 

hiyo. 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya 

Baraza au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au pale 

atakapoitwa kutekeleza majukumu ya Serikali, si 

ruhusa kwa Diwani kuwa katika Ofisi za Halmashauri 

na kufanya shughuli ambazo hazihusiani na 

Halmashauri au Serikali.  

 
Kuruhusu 

watu na 

vyombo vya 

habari 

kwenye 

Mikutano ya 

Halmashauri 

13 (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu 

wote pamoja na vyombo vya habari. 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia Umma kuhusu 

muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka 

tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi 

katika eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu 

kabla ya Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa 

katika muda mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha 

Mkutano huo. 
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Utaratibu wa 

shughuli za 

Mikutano 

14 (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za 

dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za 

Mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila Mkutano 

wa kawaida wa Halmashauri utakuwa kama 

ifuatavyo:- 

 

(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia 

ukumbini baada ya Mratibu wa vikao kutoa 

ishara maalum kuashiria Mwenyekiti 

kuingia ukumbini na Wajumbe watasimama 

na kukaa kimya mpaka pale Mwenyekiti 

atakaporuhusu Wajumbe kukaa; 

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua 

itakayosomwa na Mwenyekiti;   

(c) Endapo Mwenyekiti au Makamu 

Mwenyekiti hawatakuwepo, Wajumbe 

watachagua mtu wa kuongoza kikao; 

(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi na 

Mwenyekiti wa Halmashauri watajibu 

maswali ya papo kwa papo kutoka kwa 

Wajumbe wa Baraza la madiwani kwa 

utaratibu na mpangilio kama ilivyooneshwa 

kwenye Kanuni hizi; 

(e) Kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata 

kutoka kwa Madiwani wa Kata husika, 

(f) Kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa 

mujibu wa Sheria kushughulikiwa kabla ya 

shughuli nyingine yoyote; 

(g) Kupokea taarifa yoyote inayopaswa 

kupokelewa kisheria kabla ya shughuli 

nyingine yoyote; 

(h) Kusoma au kuthibitisha muhtasari wa 

Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 

uliopita na   Mikutano yoyote maalum ya 

Halmashauri iliyofanyika baada ya Mkutano 

huo wa kawaida. Hata hivyo iwapo nakala 

za mihtasari   zimesambazwa kwa kila 

Mjumbe kabla au wakati wa kupeleka taarifa 

ya kuhudhuria Mkutano, mihtasari hiyo 

itachukuliwa kuwa imesomwa; 

(i) kupokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti   

atapenda itolewe kwa Halmashauri; 
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(j) Kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 23 

ya   Kanuni hizi; 

(k) Kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika 

Mkutano wa kawaida uliopita; 

(l) Kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  

Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa 

Kamati ambao watahusika kujibu maswali 

ya Wajumbe kuhusiana na kazi za Kamati 

husika; 

(m) Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  

Mkurugenzi wa Halmashauri; 

(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika hati; 

(o) Kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   

zilivyopokelewa; na, 

(p) Kushughulikia mambo mengine yaliyoo-

nyeshwa katika taarifa ya Mkutano. 

 

  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa 

kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo 

ili kutoa kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo 

kwa maoni ya Mwenyekiti na uharaka wa pekee, 

lakini mabadiliko hayo hayatabadilisha mpangilio wa 

shughuli zilizotajwa katika aya (c), (f) na (g) za 

Kanuni ya 14(1) ya Kanuni hii. 

 
Kuthibitisha 

muhtasari 
15 (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya 

kikao unaozingatia majina ya Wajumbe 

waliohudhuria na wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, 

aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja kwa ufupi, 

ushauri uliotolewa na azimio lililofikiwa. Muhtasari 

huo utasomwa, kurekebishwa, kuthibitishwa na 

kusainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa 

katika rejesta maalum ya mihtasari. 

 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 

itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti atauliza 

swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa Halmashauri wa 

tarehe…………… ya mwezi…………. 

Mwaka……..utiwe saini kama kumbukumbu 

sahihi?.” 

 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa 

kuhusiana na muhtasari isipokuwa kuhusiana na 
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usahihi wa muhtasari, kama hakuna swali 

lililoulizwa, basi mara baada ya kuthibitishwa 

Mwenyekiti atatia saini katika muhtasari huo. 

 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na 

kama hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa 

utakuwa kumbukumbu sahihi na Mkutano 

utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika vilivyo 

na Wajumbe waliohudhuria watahesabika halali. 

 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi 

na Wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na 

kwa utaratibu utakaokubaliwa na Halmashauri na 

kwamba mtu yeyote anaweza kupewa sehemu ya 

muhtasari huo kama akiomba na baada ya kulipa ada 

kama itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

 
Hoja za 

Mwenyekiti 
16  Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi hoja 

tatu, bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya 

kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida. 

 
Taratibu za 

majadiliano 
17 (1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 

atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika 

zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja 

na mtoa hoja watazungumza kwa muda usiozidi 

dakika tano kila mmoja. 

 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika 

hoja yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila 

mjadala. 

 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa 

muda usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano 

na muda huo utaanza kuhesabika mara atakapoanza 

kuchangia au kujibu. Mratibu wa vikao atatoa ishara 

maalum kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake 

umeisha na mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa. 

Utaratibu huu wa kuhesabu muda utatumika pia kwa 

Mjumbe yeyote atakayepewa muda wa kuchangia 

hoja na mara tu baada ya kujibu, mjadala juu ya hoja 

utafungwa. 
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  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja 

hawezi kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila 

marekebisho yakitolewa na kuungwa mkono, 

Mjumbe aliyekwishazungumza katika hoja ya awali 

anaweza kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa 

kwa muda usiozidi dakika tatu. 

 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati 

mmoja kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na 

Mwenyekiti ndiye atakayepewa nafasi kwanza. 

 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya 

Kanuni hii, Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi ya 

kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa miongoni 

mwa aina zote za uwakilishi wa Madiwani 

walioomba kuchangia hoja hiyo. 

 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo 

yake kwa Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama. 

 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa 

kwa suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi 

kwa Mjumbe anayetaka kujieleza. 

 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu, 

Mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki ameketi 

hadi hoja ya utaratibu itakapokuwa imeamuliwa na 

Mwenyekiti, isipokuwa kama anasimama kumweleza 

Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu. 

 

  (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu 

utaratibu katika Mikutano ya Halmashauri, na anayo 

madaraka ya kuzuia fujo na kuhakikisha kuwa 

maamuzi yake katika kusimamia usalama 

yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano 

Mwenyekiti akisimama, Mjumbe anayezungumza au 

aliyesimama ataketi na hakuna Mjumbe 

atakayesimama hadi Mwenyekiti aketi. 

 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 

Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake 

kwa Mwenyekiti. 
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  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 

atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na shughuli 

zinazoendelea kwenye Mkutano isipokuwa kama 

atadai haki ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya 

kwamba jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja 

uaminifu wake au linamhusisha yeye kama mtetezi 

mahakamani. 

 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa 

niaba ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa 

watu, atakayeruhusiwa kuzungumza katika Mkutano 

wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya 

Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini 

ya namna hiyo haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo 

au watu hao wanaotaka kuihutubia Halmashauri 

watakuwa wamempatia Mkurugenzi au Afisa 

aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda usiopungua siku 

tisa kabla ya Mkutano wa Halmashauri ambamo 

wangetaka maombi yao yafikiriwe kupewa idhini, 

maombi ya kimaandishi ikieleza jambo linalotarajiwa 

kujadiliwa, na mpaka taarifa ya kupokelewa kwa 

maoni hayo itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao 

za matangazo za Halmashauri. 

 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki 

ya kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; 

na wala hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya watu 

watano watakaoruhusiwa. 

 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 

Halmashauri ikiwa ni pamoja na muda wa kusoma 

risala hakitazidi dakika kumi. 

 
Fujo 

zinazosaba-

bishwa na 

Wajumbe 

18 

 

 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 

Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima 

kwa madaraka aliyonayo Mwenyekiti au kudharau 

Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa 

makusudi shughuli za Halmashauri zisiendelee au 

vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza Mkutano kwa 

tukio hilo kwa kumtaja jina mtu anayehusika. 
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 (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 

kudharau madaraka ya Mwenyekiti, basi Mwenyekiti 

ataliomba Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano na 

Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na kuagiza 

yafuatayo:- 

 

(a)  Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama mjumbe 

wa Halmashauri na kumzuia kuhudhuria vikao 

vitatu mfululizo pamoja na haki zake zote; 

 

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu 

mfululizo na kupoteza haki zake zinazohusiana 

na vikao hivyo. 

     

 (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote 

wa Halmashauri, Mwenyekiti anaweza kama ataona 

ni muhimu kufanya hivyo, kuahirisha Mkutano bila 

majadiliano au swali, au kusimamisha Mkutano kwa 

muda atakaoona unafaa. 

 
Fujo 

zinazosaba-

bishwa na 

umma 

19.  (1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria 

Mkutano wa Halmashauri atavuruga Mkutano 

wa Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya mtu 

huyo aache kufanya hivyo. Endapo mtu huyo 

ataendelea kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti 

ataamuru mtu huyo atolewe kwenye chumba 

cha Mkutano.  

 

(2)  Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu 

yoyote ya chumba cha Mkutano kinachotumika 

na umma, Mwenyekiti ataamuru kuondolewa 

kwa watu wote walio katika eneo hilo. 

 
Hoja na 

marekebisho 

ya hoja 

20. (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa 

chini ya Kanuni ya 21, itawasilishwa kwa maandishi 

yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa 

taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku 

nne kabla ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na 

akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe na kuipa 

namba na kuiingiza kwenye daftari kadri hoja 

zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi 

kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa Halmashauri. 
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  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila 

Mkutano wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na 

kwa kadri zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani 

aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa maandishi wakati 

alipoleta hoja hiyo, kwamba anataka kuitoa katika 

Mkutano utakaofanyika baadaye, au baada ya 

kuwasilisha ameifuta hoja hiyo kwa maandishi. 

 

  (3) 

 

 

 

 

 

 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya 

Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha 

taarifa; au na Mjumbe mwingine yeyote kwa niaba 

yake, basi hoja hiyo, isipokuwa kama imeahirishwa 

kwa idhini ya Halmashauri, itachukuliwa kama 

imeondolewa na haitawasilishwa tena bila ya kutoa 

taarifa upya. 

(4) 

 

 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au 

Kamati mbalimbali baada ya kupendekezwa na 

kuungwa mkono, hoja hiyo itapelekwa bila 

majadiliano kwenye Kamati ambayo Halmashauri 

itaelekeza ili iweze kufikiriwa na kutayarishiwa 

taarifa. 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri 

ina uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu 

Halmashauri ya husika. 

 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa 

mkono yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya 

Wajumbe wa Halmashauri walio wengi waliopo 

katika Mkutano. 

 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, 

hoja ya msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na 

Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya msingi ambayo nayo 

inaweza kufanyiwa marekebisho. Kama marekebisho 

ya hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine linaweza 

kupendekezwa. 

 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho moja 

linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya 

Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho la 

namna hii litatolewa moja baada ya jingine kufuatana 
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na jinsi mapendekezo hayo yalivyotolewa. 

 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama 

litakuwa sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au 

kama si rekebisho la hoja ya msingi linalokusudiwa 

kurekebisha. 

 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 

halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 

inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa 

mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya 

marekebisho inaweza kutolewa. 

 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 

wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 

 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au kuidhinisha 

majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza 

kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati husika, au na 

Mjumbe yeyote wa Kamati husika kwa niaba yake. 

 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala 

wa hoja, au hajaitolea marekebisho, anaweza 

kupendekeza “kwamba Halmashauri iendelee na 

shughuli inayofuata”. Hoja ya aina hiyo inaweza tu 

kuzingatiwa baada ya hoja kupendekezwa na 

kuungwa mkono. Hoja inapotolewa, itaamuliwa bila 

marekebisho au mjadala, na kama ikikubaliwa, 

shughuli iliyokatizwa na azimio hilo haitaendelea 

kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya kupendekeza 

kuendelea na shughuli inayofuata haitatolewa zaidi ya 

mara moja katika mjadala wa jambo lolote. 

 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa muda 

usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye hajachangia 

katika majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa 

hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” 

na kama idhini hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si 

chini ya Wajumbe watano, hoja “kwamba suala lililo 

mbele yetu sasa liamuliwe” itawasilishwa mara moja, 

na kama ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza 

kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, na baada ya 

hapo swali au maswali yaliyo mbele ya Halmashauri 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

Tangazo la Serikali Na. 411 (linaendelea...) 

23 

 

yatafanyiwa uamuzi. 

 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 

liamuliwe” haitatolewa zaidi ya mara moja katika 

mjadala unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka 

hapo mjadala utakapokuwa umeendelea kwa angalau 

nusu saa tangu kuwekwa mbele ya Mkutano hoja ya 

aina hiyo ilipopendekezwa awali. 

 
Hoja 

zinazoweza 

kutolewa bila 

taarifa 

21.  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 

(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Mkutano 

ambamo hoja imetolewa; 

(b) Hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, kufunga 

Mkutano, kuahirisha Mkutano, utaratibu wa 

Mkutano, au suala linalofuata; 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au 

wawakilishi katika taasisi za nje, unaotokana 

na jambo lililotaarifiwa katika wito wa 

Mkutano; 

(d) Kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati 

na maazimio yote yanayotokana na taarifa au 

mapendekezo hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja. 

(f) Kusahihisha hoja; 

(g) Kuongeza muda wa hotuba; 

(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya 

kuitisha Mkutano litangulie; 

(i) Kusimamisha Kanuni za kudumu; 

(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au 

aondoke katika Mkutano; 

(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni; na 

(l) Kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo 

idhini inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni za 

kudumu hizi. 

 
Haki ya 

kujibu 
22. (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati 

wa kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja 

kupigiwa kura au kabla ya hoja kutolewa “kwamba 

kikao kiahirishwe. 

 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha 
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hoja nyingine mpya. 

 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na 

Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi. 

 
Maswali  23 (1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati 

swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati 

uliofikishwa mbele ya Halmashauri. 

 
  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano. 

 

  (3) 

 

 

 

 

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa 

Kamati mara moja, na Mjumbe anayeuliza maswali 

hayo hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja ambayo 

maswali hayo yanarejewa au kutoa hoja ya 

marekebisho. 

(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 

Mwenyekiti wa Kamati, au Mkutano na taarifa 

inayotakiwa imo katika mojawapo ya mihtasari ya 

Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari 

ambapo habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa ni 

jibu la kutosha. 

Maswali ya 

papo kwa 

papo’ 

24 (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 

thelathini katika kila Mkutano wa Kawaida wa 

Halmashauri ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa 

Halmashauri watajibu maswali ya papo kwa papo 

kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa shughuli 

ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri. 

 

  (2) Wajumbe ambao watataka kuuliza maswali ya papo 

kwa papo kwa Mwenyekiti na Mkurugenzi   

watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti 

angalau masaa ishirini na nne(24) kabala ya Mkutano 

wa Halmashaurui kuanza. 

  

  (3) Mjumbe yoyote ambae hatajiorodhesha kwa 

Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne 

atahesabika kuwa amechelewa na hataruhusiwa 

kumuuliza Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la papo 

kwa papo.  
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  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo 

kwa papo Mwenyekiti atataja majina ya Wajumbe 

waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa papo 

na idadi ya maswali. 

 

    

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona unafaa 

na kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya 

kuendesha kipindi cha swali la papo kwa papo. 

 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la 

papo kwa papo. 

  (7) Maeneo ya muhimu ambayo Wajumbe watatakiwa 

kuuliza maswali ya papo kwa papo:-  

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 

(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 

(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri 

kuwaondolea wananchi umaskini; 

(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya 

Halmashauri; 

(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na 

Bajeti kwa mwaka husika; 

(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, 

afya, maji, barabara na madaraja; 

(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo 

vya maji; 

(h) Usalama wa Chakula, Raia na Mali zao; 

(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za 

wananchi. 

 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, Mjumbe aliyeuliza 

swali atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la 

ufafanuzi na maswali yatajibiwa bila mjadala. 

  (9) Mwenyekiti atakua na uwezo wa kuruhusu au 

kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo 

litaonekana linahitaji takwimu au utafiti zaidi au 

swali ambalo linalenga kumdhalilisha Mwenyekiti au 

mjumbe yeyote wa Baraza na uamuzi wake utakuwa 

wa mwisho.  
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  (10) 

 

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika,kipindi 

cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na 

kuruhusu shughuli zingine za kikao kuendelea. 

 
Taarifa za 

Kamati 
25. (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa chini 

ya Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya vikao 

viwili vya Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati ya 

pamoja au Kamati Ndogo, taarifa ya majadiliano 

yanayohusiana na utekelezaji majukumu 

iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa Halmashauri. 

 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 

Halmashauri, na taarifa zozote zinazohusiana na 

muhtasari huo, na ambazo zinaonekana kwa Kamati 

kuwa zinastahili, zitapelekwa kwa kila Mjumbe wa 

Halmashauri angalau siku saba kabla ya Mkutano wa 

Halmashauri ambamo utafikiriwa. 

 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 

Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 

kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza 

kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 

vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la 

kupata idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo 

Mjumbe yeyote hataweza kukizungumzia kipengele 

au vipengele hivyo na muhtasari utawasilishwa bila 

vipengele hivyo. Kuondolewa kwa kipengele cha aina 

hiyo kutatolewa taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 

 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 

Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa 

na Kamati husika zimekubaliwa na mapendekezo 

yaliyo kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba 

Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa ipasavyo. 

 
Taarifa za 

kutoka 

kwenye Kata 

26. (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji 

katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya 

Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi. 
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  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 

zitawasilishwa na Diwani wa Kata husika, au kama 

diwani hayupo, taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani 

wa Viti Maalum anayeishi katika Kata hiyo na kama 

Diwani Viti Maalum hayupo, Meya atamtaarifu 

mapema Diwani yeyote ili ajiandae kuwasilisha 

taarifa hiyo. 

 

  (3) Kutakuwa na aina tatu za taarifa zitakazowasilishwa:- 

 

(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 

Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya 

Vyoo, Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo 

vya Afya, Zahanati, Madaraja, Barabara, 

Mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, Mitaa, Kata 

na Tarafa; Idadi ya watu na vizazi. 

 

(b)Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 

zitajumuisha:- 

(i)   Maendeleo ya Elimu katika Kata 

kuhusiana na uandikishaji wa watoto 

wenye umri wa kwenda shule, 

ufundishaji, utoro, hali ya 

mahudhurio, mimba mashuleni, 

ukaguzi na uratibu wa shule; 

(ii) Hali ya majanga kama vile magonjwa ya 

mlipuko, mafuriko, njaa, na hali ya 

uhalifu na vifo; 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na uvuvi 

ambayo itajumuisha upatikanaji wa 

wataalamu, zana za kisasa na 

pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi; 

(iv) Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na 

utaifa kwa kuhamasisha vijana 

kuanzisha na kujiunga na vikundi vya 

Vijana Wagani kazi na mafunzo ya 

Jeshi la Mgambo, ulinzi shirikishi na 

polisi jamii. 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

Tangazo la Serikali Na. 411 (linaendelea...) 

28 

 

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 

Maendeleo na taarifa ya hali ya Kata sharti 

ijumuishe pia taarifa za shughuli za 

kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao ya 

chakula na biashara pamoja na taarifa ya 

utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 

 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 

kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa 

na Diwani wa Kata hiyo kwenye Baraza la Madiwani 

ili ipitiwe na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 

zitakazowasilishwa katika Vikao vya Kamati husika 

na kutoa mrejesho. 

 
Mafanikio na 

changamoto 
 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea mafanikio 

yaliyopatikana, changamoto zilizo jitokeza na mbinu 

za kukabiliana nazo. 

 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti 

ziwekewe malengo na muda maalum wa kuzitatua. 

 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 

zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa 

Kata, zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa 

na gharama zake. 

   

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa na 

Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo 

zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo kwenye 

taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na Kata 

kupewa  taarifa ya utekelezaji wa majukumu hayo. 

 
Uhuru wa 

kutoa 

mawazo 

wakati  wa 

majadiliano 

27.  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 

majadiliano katika Mikutano ya Halmashauri na 

uhuru huo hautaweza kuhojiwa katika mahakama 

yoyote au mahali popote nje ya Mkutano wa 

Halmashauri. 

 
Kauli zenye 

kashfa 
28. (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au 

mtu yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli 

iliyotolewa na Mjumbe inakashifu mtu yeyote, 

Mwenyekiti atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli hiyo 

kufuta kauli yake na kumwomba msamaha mtu 
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aliyekashifiwa kwa maandishi ndani ya muda wa siku 

saba tangu kauli hiyo ya kashfa ilipotamkwa. 

 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa 

kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa 

maandishi kama inavyoelekezwa katika Kanuni 

Ndogo (1) ya Kanuni hii. Mwenyekiti wa Mkutano, 

atamsimamisha Mjumbe huyo kuhudhuria vikao 

vitatu mfululizo vya Halmashauri. 

 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kanuni 

Ndogo(2) ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote 

ikiwa ni pamoja na posho,nauli na upendeleo na 

kinga kwa muda wote wa kusimamishwa kwake.  

 

  (4) Endapo Mjumbe aliesimamishwa hatoridhika na 

uamuzi wa Mwenyekiti/Meya atakuwa na haki ya 

kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo kwenye Kamati ya 

Rufaa. 

 

  (5) Kamati ya Maadili ndiyo itakuwa na jukumu la 

kusikiliza na kutoa maamuzi ya Rufaa.  

 
Maamuzi ya 

Mikutano ya 

Halmashauri 

29. (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza katika 

Mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa 

kulingana na wingi wa kura za Wajumbe 

waliohudhuria Mkutano huo, na ikitokea kura za 

Wajumbe zikalingana, basi Mwenyekiti au Mjumbe 

yeyote mwingine anayeongoza Mkutano, atapiga kura 

ya turufu mbali ya kura ya kawaida. 

 
  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na 

imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au 

jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 

Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 

 
Mwaliko kwa 

wasiokuwa 

Wajumbe 

kushiriki na 

kuzungumza 

kwenye vikao 

vya 

Halmashauri 

30. (1) Mwenyekiti, baada yakushauriana na Wajumbe, 

anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 

kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia 

yoyote, katika Mkutano wowote wa Halmashauri 

lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya kupiga 

kura katika Mkutano huo. 
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  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri na Maafisa Tarafa 

wanapaswa kuhudhuria Mikutano yote ya 

Halmashauri lakini hawatakuwa na haki ya kupiga 

kura katika Mikutano hiyo. 

 
Mihtasari ya 

Kamati ya 

Maendeleo ya  

Kata 

,Mitaa/Vijiji 

31.  Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari 

yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, na Mikutano 

Mikuu ya Mitaa inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia 

ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya 

Kamati husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 

 
Mihtasari ya 

Halmashauri 

kupelekwa 

kwa Mkuu wa 

Wilaya na 

Mkuu wa 

Mkoa 

32. (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa 

kwa taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa 

ambamo Halmashauri imo katika muda wa siku 7 

baada ya kuthibitishwa kwa mihutasari hiyo. 

  (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 

kupewa, wakiomba, nakala ya mihutasari au sehemu 

ya mihtasari ya Kamati za Kudumu na Kamati 

nyingine. 

 

  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 

hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza 

kubadilisha au kubatilisha uamuzi wa Halmashauri. 

 
Hoja kuhusu 

matumizi 
33.  Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa 

ya Kamati ya Fedha na Utawala, na ambayo, kama 

ikikubaliwa, itaongeza matumizi au kupunguza 

mapato yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati yoyote, 

au itasababisha matumizi ya Kamati ya Kudumu, 

baada ya kupendekezwa au kuungwa mkono, 

itaahirishwa bila majadiliano mpaka Mkutano wa 

kawaida wa Halmashauri unaofuata, na Kamati 

yoyote inayohusika na hoja hiyo itafikiria iwapo 

ingependa kutoa taarifa kuhusu athari za kifedha za 

pendekezo hilo. 

 
Kupokelewa 

kwa taarifa za 

Kamati 

 

34. (1) 

 

 

 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 

Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa 

ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na Wajumbe 

taarifa itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada ya 

kingine. 
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  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 

yatapigiwa kura iwapo Mjumbe yeyote atapenda iwe 

hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa 

mbele ya Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na au bila 

marekebisho. 

 
Kuidhinishwa 

kwa taarifa ya 

Kamati 

35.  Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 

Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa 

na Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo zimeidhinisha 

na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa yatatekelezwa 

na kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 

ameelekezwa kama inavyotakiwa. 

 
Uhalali wa 

majadiliano 

ya 

Halmashauri 

36.  Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 

hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, 

dosari zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa 

Wajumbe wa Kamati au zile za maafisa wake. 

 
Uwezo wa 

Halmashauri 

kujigeuza 

kuwa Kamati 

ya 

Halmashauri 

nzima 

 

37.  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya 

Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za 

kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika. 

Hoja  

zinazohusu 

Watumishi 

wa 

Halmashauri 

38.  Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha 

Halmashauri linalomhusu Mtumishi yeyote wa 

Halmashauri kuhusu Uteuzi, kupandishwa cheo, 

kufukuzwa kazi, mishahara, mazingira ya kazi au 

utendaji kazi kwa jumla wake, jambo hilo litajadiliwa 

katika Kamati ya Halmashauri nzima. 

 
Kushiriki kwa 

Umma 
39 (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 

Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha 

Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya 

Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa maandishi 

kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi akamkubali 

kufanya hivyo. 

 
  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 

Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha 

Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi haujafanyika 

kuhusu masuala ambayo ana maoni mahsusi. 
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Uahirishaji 

wa vikao 
40. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 

Kanuni 18 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, 

Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi 

dondoo zote za agenda ya Mkutano huo 

zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 
 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa 

Halmashauri akidi haikutimia, Wajumbe waliopo 

wataahirisha Mkutano na utaratibu wa kuitisha 

Mkutano mwingine utafanyika kwa kuzingatia 

maelekezo ya Kanuni hizi.  

 
   SEHEMU YA IV 

KAMATI 
 

Kamati za 

Kudumu 
41. (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka itateua 

Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo 

zitakuwa na idadi ya Wajumbe (ukimwondoa 

Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa katika 

Kamati ya Fedha na Utawala) kama inavyoonyesha 

hapa chini au kama itakavyorekebishwa na 

Halmashauri mara kwa mara. Isipokuwa katika 

kuteua Wajumbe wa Kamati ya Fedha na Utawala, 

Mwenyekiti na Mkurugenzi watazingatia uwiano wa 

uwakilishi wa vyama katika Halmashauri. 

 

Kamati Idadi ya 

Wajumbe 

Akidi 

(a)    Kamati ya Fedha 

na Utawala   
 

     7      4 

(b)    Kamati ya 

Uchumi, Afya na 

Elimu. 
 

    12      6 

(c)    Kamati ya 

Mipango Miji na 

Mazingira. 
 

    12      6 

(d)   Kamati ya 

Maadili ya 

Madiwani 
 

     5     3 

   (c )  Kamati ya 

UKIMWI 

     7     4 
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  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 

angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha 

na Utawala itakuwa na Wajumbe wafuatao;  

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye 

atakuwa Mwenyekiti; 

(b) Makamu Mwenyekiti; 

(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo 

wanaowakilisha Majimbo katika eneo la 

Halmashauri; 

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za 

Halmashauri; 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2) 

watakaopendekezwa na Mwenyekiti na 

kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri 

mmoja kati yao awe mwanamke. 

 

  (3) Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini(20), 

idadi ya wajumbe wa Kamati wa Fedha itakuwa kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) ya Kanuni 

hizi. 

 

  (4)  Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 

Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 

wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi thelathini na tano 

(35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 

wajumbe wengine wawili (2) watakaotokana na 

orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti au Meya 

na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja 

kati yao awe wanawake. 

 

   (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2)(3) na 

(4) ya Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya 

Madiwani wanaozidi  thelathini na tano(35) na zaidi 

Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 

wajumbe wengine wanne(4) watakaotokana na 

orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti au Meya 

na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri wawili 

kati yao wawe wanawake. 
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  (5) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa 

zao kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea 

kushika nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa mwaka wa 

Halmashauri unaofuata. Isipokuwa Wajumbe 

waliochaguliwa kwenye Mkutano wa kwanza baada 

Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda 

uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo 

Uchaguzi utafanyika tena. 

 

  (6) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 

kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa 

mujibu wa Kanuni hii ya kudumu, endapo kufanya 

hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri. 

 

  (7) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya 

Kudumu mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye 

Kanuni ya 41(1) hapo juu, isipokuwa baada ya 

kuomba na kupata idhini ya maandishi kutoka kwa 

Waziri.  

 

 (8)  Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati 

mpya ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na 

maelezo yafuatayo:- 

Upekee wa majukumu yanayoombewa 

kuundwa kwa Kamati ya Kudumu mpya 

na majukumu hayo yawe ambayo 

hayawezi kutekelezwa na Kamati za 

Kudumu zilizopo na zilizotajwa kwenye 

Kanuni ya 41(1) hapo juu, 

(a) Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo 

kwa mwaka; 

 

(b) Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo 

mpya ni hitaji la lazima na ni kipaumbele 

cha Halmashauri na jamii kwa ujumla. 

 

  (9) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila 

idhini ya Waziri itakuwa batili na maamuzi yake yote 

yatakua batili. 
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Mwenyekiti 

wa 

Halmashauri 

kuwa 

Mjumbe wa 

Kamati moja 

 

42.  Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 

Kamati zote za kudumu za Halmashauri. 

 

Uwezo wa 

Kamati 
43.  Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao 

kwa Halmashauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa 

kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka 

hapo taarifa ya Kamati husika itakapokuwa 

imekubaliwa na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo 

idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa kwa Kamati. 

 
Kamati za 

pamoja 
44. (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 

nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 

Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo 

wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo 

zinaweza kukasimu kwa Kamati hiyo ya pamoja, 

kutegemea na masharti na mipaka zitakazoweka 

kama watakavyoona inafaa, madaraka au kazi ya 

Halmashauri zinazohusiana na madhumuni 

yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, isipokuwa 

shughuli zile ambazo Halmashauri haziruhusiwi 

kukasimu. 

 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na 

mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja 

itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 

 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote 

zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka 

iliyoteua Kamati hiyo. 

 
Kukasimu 

madaraka 

kwenye 

Kamati 

45. (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii 

pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri 

itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa 

Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa niaba 

yake. 
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  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo 

wa:- 

(a) Kutunga Sheria Ndogo; 

(b) Kuweka na kutoza kodi; 

(c) Kuidhinisha makadirio ya mapato na 

matumizi ya Halmashauri; 

(d) Kutoza ada na ushuru; 

(e) Kuidhinisha mpango na Bajeti ya 

Halmashauri; 

(f) Kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na mikataba ya kukopa; 

(g) Kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

 

  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni 

kama zilivyoonyeshwa katika jedwali la la kwanza la 

Kanuni za kudumu hizi.  

 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha 

uamuzi wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, 

lakini usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri jambo 

lolote lililofanywa kutokana na uamuzi wowote 

uliochukuliwa kihalali na Kamati. 

 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana 

na kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii 

itatambuliwa kuwa imefanywa au kutekelezwa na 

Halmashauri. 

 
Kamati 

Ndogo  
46. (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza kuteua 

Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri 

itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa 

taarifa kuhusu jambo lolote, lakini Kamati 

haitakasimu madaraka yake ya kiutendaji kwa Kamati 

Ndogo yoyote. 

 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na 

muda watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati 

iliyoteua Kamati Ndogo hiyo. 

 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa Kamati 

Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake 

isipokuwa kama atamfahamisha Mkurugenzi kwa 

maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa Kamati hiyo. 
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  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 

Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati Ndogo 

husika. 

 
Mikutano ya 

Kamati 
47. (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 

Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya Kamati 

kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na ratiba ya 

Mikutano kama itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

 
  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda za 

kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya 

Mkutano wa Kamati. 

 
  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa na 

Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya kifungu 

cha 75(3) cha Sheria. 

 
Mwenyekiti 

wa Kamati 
48. (1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano 

wa mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea na 

shughuli yoyote nyingine, kila Kamati itamchagua 

Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka unaohusika. 

 
  (2) 

 

 

 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha 

na Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri ya 

Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura ya siri 

kwenye eneo la faragha litakalotengwa na 

Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

 

  (3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia 

Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na Utawala. 

 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa 

wazi katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi 

atatoa taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa 

katika kikao kijacho cha kawaida cha Kamati husika 

dondoo ya kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa 

kipindi cha mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza 

katika agenda.  

 
Mkutano 

maalum wa 

Kamati 

49. (1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya 

theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa 

maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza 

sababu. 
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  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati itaonyesha 

shughuli itakayofanyika katika Mkutano huo Maalum 

huo na hakuna jambo jingine lolote litakalojadiliwa 

katika Mkutano huo. 
 

Ajenda za 

Kamati 
50.  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 

kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa taarifa 

ya angalau siku nne kabla ya tarehe ya kikao. 
 

Mahudhurio 

katika 
Mikutano ya 

Kamati 

51. (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo, 

ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa Kamati 

Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine 

kumwakilisha kwenye Mkutano wa Kamati au 

Kamati Ndogo.  
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 

kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati 

Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 

Kamati au Kamati Ndogo inayohusika imemwalika 

kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya 

kupiga kura au kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano 

huo wa Kamati au Kamati Ndogo. 

Mjenga hoja 

kualikwa 

kwenye 

Mkutano wa 

Kamati 

 

52.  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja 

ambayo imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa 

ya Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake imepagwa 

kuzungumzwa na kama atahudhuria atapewa nafasi 

ya kuizungumzia. 
 

Waalikwa 

wasiokuwa 

Wajumbe 

kuhudhuria na 

kushiriki 

katika 

Mikutano ya 

Kamati 

 

53.  Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 

Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe wa 

Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, 

anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 

kuzungumza kwenye Mkutano kuhusu suala lolote au 

kushiriki kwa namna yoyote kwenye kikao cha 

Kamati, lakini mtu huyo atakayealikwa hatakuwa na 

haki ya kupiga kura kwenye Mkutano huo. 
 

Mahudhurio 

ya umma na 

vyombo vya 

habari 

kwenye 

Mikutano ya 

Kamati na 

Kamati 

Ndogo 

54.  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au 

Kamati Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na 

vyombo vya habari, isipokuwa kwa kutokana na 

azimio la Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na 

vyombo vya habari vihudhurie. 
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Athari za 

nafasi wazi 

kwenye 

Kamati 

55. (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya 

pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea 

kutekeleza shughuli zake licha ya kuwepo kwa nafasi 

wazi hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo 

zitakapojazwa kwa njia ya uchaguzi au uteuzi. 

Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atashika nafasi wazi 

hiyo kwa kipindi kilichosalia cha Mjumbe ambaye 

nafasi yake imekuwa wazi. 

 
  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano 

wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na 

hitilafu katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi 

hiyo au nafasi hizo kuachwa wazi na Mjumbe, au 

Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka 

kwenye kikao kwa lengo la kukwamisha jambo 

linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati hiyo. 

   
Akidi kwenye 

Mikutano ya 

Kamati 

56.  Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 

hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi 

ataahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena ndani ya 

siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, idadi 

yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengeneza akidi 

ya Mkutano ambapo mkutano huo utaendelea na 

utakuwa halali na Mkurugenzi atamjulisha Waziri 

kuwepo kwa hali hiyo. 

 
Kanuni za 

kudumu 

katika 

Mikutano ya 

Kamati 

57. (1) Kanuni ya 17 ya Kanuni hizi za Kudumu 

itatumika,baada ya kufanya marekebisho 

yanayostahili, kwenye Mikutano ya Kamati za 

Halmashauri. 
  (2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa Kamati 

atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya 

mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 

 
Upigaji kura 

kwenye 

Mikutano ya 

Kamati 

58.  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 

yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe 

waliohudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano 

husika. Endapo kunatokea kura mlingano mtu 

anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya turufu. 

 
Mihtasari ya 

Kamati 
59. (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na 

Kamati Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe 

waliohudhuria na wasiohudhuria,  na utasainiwa 
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kwenye Mkutano unaofuata na mtu aliyeongoza 

Mkutano na muhtasari uliosainiwa hivyo, kama 

hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, utapokelewa 

kwa ushahidi bila uthibitisho zaidi. 

 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana 

na muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi 

wa suala lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa 

hoja. 

 
Kufikiriwa 

upya 

maamuzi 

60.  Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa 

mujibu wa Kanuni ya 58, suala hilo halitaanza 

kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati 

isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na 

theluthi mbili ya Wajumbe waliohudhuria na kupiga 

kura. 

 
Kutunza siri 

za 

majadiliano 

ya Kamati na 

Kamati 

Ndogo 

61.  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje 

jambo lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye 

Kamati au Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, 

au kuzungumza kwenye Kamati Ndogo mpaka hapo 

Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa 

imetoa taarifa kwenye Halmashauri au itakapokuwa 

imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 

 
Kujiuzulu 

wadhifa wa 

Mwenyekiti 

wa Kamati 

62.  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 

wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 

kutuma kwa Mkurugenzi. 

 
Kujiuzulu 

ujumbe wa 

Kamati na 

kujazwa kwa 

nafasi 

iliyowazi 

63. (1) 

 

 

 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu 

wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 

aliyoisaini na kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe 

itajazwa  na Halmashauri katika kikao chake cha 

kawaida baada ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 
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   SEHEMU YA V 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 

HUDUMA NA UJENZI 

 
Taratibu za 

uagizaji Sura 

ya 290 

64. (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika 

Halmashauri utazingatia Kanuni za Manunuzi 

zilizotungwa chini ya kifungu cha 68 cha Sheria za 

Fedha za Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na Sheria ya 

Manunuzi ya mwaka 2011. 

  

  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo imeanzishwa 

kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya Zabuni 

(Uanzishwaji na Mwenendo) za Serikali za Mitaa na 

ambayo itasimamia shughuli zote za uagizaji katika 

Halmashauri. 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa kuwasilishwa 

kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada ya 

muhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na 

Kamati ya Fedha na Utawala. 
 

Kumbuku-

mbu za 

majadiliano 

yanayohusu 

uagizaji 

65.  Bodi ya Zabuni ya Halmashauri itaweka 

kumbukumbu ya majadiliano yanayohusu taratibu za 

ununuzi zikiwa na angalau taarifa zifuatazo:- 
 

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au 

huduma zinazotarajiwa kutolewa na haja 

iliyosababisha Bodi kuitisha zabuni; 

(b) Majina na anuani ya Wazabuni 

waliowasilisha zabuni, maelezo kuhusu sifa 

au ukosefu wa sifa za wazabuni 

waliowasilisha zabuhi zao; 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na 

muhtasari wa masharti mengine muhimu ya 

kila zabuni na  ya kila mkataba wa uagizaji 

wa mali, huduma na ujenzi; 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa 

zabuni pamoja na upendeleo uliokuwepo 

katika tathmini hiyo; 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu 

uamuzi huo na sababu za uamuzi huo; 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au 

huduma mbalimbali ya utaratibu wa zabuni 

ndio uliotumika, basi tamko kuhusu sababu 
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zilizoifanya Bodi iamue kutumia utaratibu 

huo mwingine; 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni 

alitoa, alikubali kutoa moja kwa moja au kwa 

njia isiyo ya moja kwa moja, kwa mtumishi 

wa sasa au wa zamani wa Halmashauri, 

bakshishi ya aina yoyote, ahadi ya kumwajiri 

au kitu chochote kinachohusiana na ajira au 

chenye thamani, kama hamasisho kwa 

utendaji au uamuzi au utaratibu wa kutumia, 

tamko kuhusu jambo hilo; 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali 

iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa 

kutumia katika upataji huo wa huduma; 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao 

Bodi imeamua kudhibiti ushiriki kwa misingi 

ya Taifa, Mkoa au Wilaya, tamko kuhusu 

sababu na hali iliyofanya Bodi kudhibiti 

ushiriki huo; 

(j) Katika upataji wa vifaa na huduma kwa 

kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao 

moja kwa moja tamko la sababu na hali 

iliyofanya Bodi kuamua kutumia utaratibu 

huo;  na  

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi 

kuhusu mchujo wa zabuni au nyaraka za 

zabuni na majibu yaliyotolewa pamoja na 

muhtasari wa marekebisho yoyote 

yaliyofanywa katika nyaraka hizo. 

 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye Kanuni 

Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii zitatolewa, 

kama zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya zabuni 

kutangazwa, kufunguliwa na kukubaliwa, au baada ya 

kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji bila ya 

kuingia katika mkataba wa uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika 

Kanuni Ndogo ya (1) (c) hadi (g) ya Kanuni hii kama 

itaombwa, itatolewa kwa wazabuni waliowasilisha 

zabuni baada ya zabuni kukubaliwa au baada ya 

kusitishwa bila ya kuingia kwenye mkataba wa utoaji 

wa vitu au huduma. 
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  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama 

yenye mamlaka na kutegemeana na masharti ya 

maelekezo hayo, Bodi haitatoa habari:- 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume 

cha Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; 

hautakuwa na maslahi kwa umma; 

utahatarisha maslahi halali ya kibiashara ya 

wahusika au utazuia ushindani halali; na 
 

(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na 

ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali 

ya muhtasari ulioelezwa kwenye Kanuni 

Ndogo ya (1) (e) ya Kanuni hizi. 

 

  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 

atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano 

ya nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa. 

 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 

Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, 

Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa 

taarifa na kumbukumbu. 

 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na 

akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake 

atapaswa kupewa sababu. 

 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 

za uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi 

ya zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa kwenye 

Mkutano wa kawaida wa Halmashauri kupitia Kamati 

ya Kudumu husika. 

 
Uzuiaji wa 

rushwa 
66.  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa 

maneno ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri 

itakuwa na haki kusitisha mkataba na kumdai 

Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na 

kusimamishwa kwa mkataba huo endapo Mkandarasi 

atabainika kuwa ameahidi kutoa au ametoa, au 

amekubali kutoa kwa mtu yeyote zawadi yoyote au 

upendeleo wa aina yoyote kama kishawishi au zawadi 

kwa kufanya au kumpendelea au kutomkubali mtu 
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yeyote kuhusiana na mkataba na Halmashauri au 

kama vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa na 

mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake 

iwe Mkandarasi anafahamu au hafahamu atakuwa 

ametenda kosa chini ya Sheria ya Kuzuia na 

Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007. 

 
Usimamiaji 

wa mikataba 
67. (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 

usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 
  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna 

yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande 

zonazohusika isipokuwa kama mabadiliko hayo ni- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei 

hasara Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya 

Halmashauri; na 

(c) Upande mwingine unaafiki. 
  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 

mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na 

kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na 

vipengele vya mkataba unaohusika. 

 
  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite 

muda wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 

 
Uvunjaji wa 

mkataba 
68.  Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na 

Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 

pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 

Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo na 

Kamati ya Fedha na Utawala kwa kuzingatia taratibu 

zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua hatua 

muafaka za kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi 

juu ya uamuzi. 

 
Rejesta ya 

mikataba 
69. (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba 

kwenye rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu wa 

malipo halisi na yale yaliyoidhinishwa. 

 
  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe 

kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na maelezo 

kutoka kwa Mkurugenzi. 
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Diwani/Afisa 

kutokuwa na 

maslahi 

katika 

mikataba 

70. (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi 

ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika 

mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au 

jambo lolote, na yupo kwenye Mkutano wa 

Halmashauri au Kamati ambapo mkataba huo, au 

mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote 

linajadiliwa, atatangaza jambo hilo mara Mkutano 

utakapokuwa umeanza na hatashiriki wala kuwepo 

katika majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo 

linalohusu mkataba au mkataba unaopendekezwa au 

jambo lingine lolote ambalo ana maslahi nalo. 

 
  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika 

mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa 

wa Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi au 

mkazi katika eneo lililo katika himaya ya 

Halmashauri. 

 
  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa 

moja katika mkataba au jambo jingine endapo:- 

 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 

kampuni au chombo kingine au anayo hati ya 

hisa katika kampuni ambayo itaingia, au 

imependekezwa iingie katika mkataba, au 

anao uhusiano wa kifedha katika jambo 

linalojadiliwa; au 

 

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye 

mkataba unafanywa naye, au utakuwa chini 

yake, au anao uhusiano wa kifedha wa moja 

kwa moja katika suala linalojadiliwa au 

kuzungumzwa. 

 
  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na 

yasiyo ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu 

wa familia kama inafahamika kwa Mjumbe wa 

Halmashauri itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja 

kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja. 

 
  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na 

Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye, 

mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba ana 
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maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa 

moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo lingine 

na akieleza aina ya maslahi itachukuliwa, isipokuwa 

pale atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa ametoa taarifa 

ya kutosha ya maslahi yake kuhusiana na suala 

ambalo limo katika mjadala. 

 
  (6) Mkurugenzi ataandika taarifa za watu wenye maslahi 

waliotoa taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) na 

taarifa yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) 

itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi. 

 
  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 

Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii 

kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya 

Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 

maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha 

shughuli za Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi 

ya wakazi wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho. 

 
  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi ,ndugu wa familia 

itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto, 

kaka, au dada na wanandoa wao.  

  
   SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 

 
Kiapo na 

kukubali 

wadhifa 

71  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 

Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 

Halmashauri:-   

 

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye 

jedwali la pili ya Kanuni hizi za kudumu 

kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au 

Hakimu wa Wilaya; na 

 

(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa 

kwa Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo 

linalohusiana na tamko la maslahi katika 

shughuli za kibiashara, mali, na kadhalika na 

kuzifuata Kanuni za Maadili ya Madiwani 

kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la tatu 

la kanuni hizi za kudumu. 
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Majukumu ya 

Diwani 
72. (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata 

ushauri wa Wananchi katika mambo 

yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye 

Halmashauri; 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi 

kwa Halmashauri; 

(c) kuhudhuria Mikutano ya Halmashauri na ya 

Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni 

Mjumbe; 

(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi 

kukutana na wananchi katika eneo lake la 

uchaguzi; 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu 

maamuzi ya jumla ya Halmashauri na hatua 

zilizochukuliwa na Halmashauri kuondoa 

matatizo yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa 

eneo lake la uchaguzi; 

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 

majadiliano yanayofanyika katika Mikutano 

ya Halmashauri na Kamati za Halmashauri; 

na 

(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za 

maendeleo katika eneo lake la uchaguzi na 

katika eneo zima la Halmashauri. 

 

  (2) Katika kutekeleza wajibu wake diwani atazingatia:- 

 

(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi 

katika eneo la Halmashauri; 

 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 

 

(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo 

juu ya mahusiano ya Madiwani na Watumishi 

na miiko mingine. 

 
Nafasi wazi 73. (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 

endapo Mjumbe:- 

(a)  amefariki; 

(b) anakubali ajira kama mtumishi wa 
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Halmashauri; 

(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatangazwa 

kuwa hana akili timamu; 

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo 

kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake 

na mahakama; 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa 

kuwa anapoteza sifa za kuendelea kuwa 

Mjumbe; 

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha 

siasa kilichompendekeza kuwa mgombea wa 

kiti cha udiwani; 

(g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na 

Kanuni za Maadili ya Madiwani na adhabu 

ya kosa alilotenda ni pamoja na kumwondoa 

Mjumbe madarakani; na 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa Kanuni ya 

71 (2) ya Kanuni hizi za kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi 

yake; 

(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  

(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka 

ya majimbo ya uchaguzi; 

(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa 

batili; au 

(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au 

kibali cha maandishi cha Mwenyekiti, 

Mjumbe anakosa kuhudhuria Mikutano 

mitatu ya kawaida inayofuatana ya 

Halmashauri au Kamati ambamo yeye ni 

Mjumbe. 

 

  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 

atakapojulishwa na Meya/Mwenyekiti wa 

Halmashauri kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi 

kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 42 (1) cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 

ya 288.  
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Kutokuwepo 

kwa 

Wajumbe 

74. (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 

katika Mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi 

kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile 

amekuwa nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi 

kiti chake cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo 

wazi. 

 
Taratibu za 

kutunga 

Sheria Ndogo 

75. (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria 

Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika 

kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo 

itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo 

inayokusudiwa kutungwa wanafahamu vilivyo na 

kuwaomba wanaopenda kutoa pingamizi lolote au 

mapendekezo yao kwa maandishi katika muda 

uliowekwa.  

 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 

hakuna pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, 

au hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 

kinachokubalika mbele ya Halmashauri, Halmashauri 

itaendelea kutunga Sheria Ndogo ikizingatia 

malalamiko na pingamizi zilizotolewa. 

 

  (3) Sheria Ndogo zikishatungwa na Halmashauri 

zitapelekwa kwa Waziri ili aweze kuziidhinisha.  

 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 

kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha 

kibali chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na 

anaweza baada ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe 

ya kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo. 

 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo 

zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au 

maeneo maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, 

kushauriana na Waziri anayehusika na Sheria husika 

au na jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri 

itakavyokuwa. 
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  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 

lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya 

kuanza kutumika. 

 
Ukaguzi wa 

nyaraka 
76. (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 

wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, 

kukagua waraka wowote ambao umejadiliwa na 

Kamati ya Halmashauri na kama nakala zinapatikana, 

anaweza kupewa, akiomba, nakala kwa madhumuni 

hayo hayo. 

 
  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe 

nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo 

yeye ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288. 

Hata hivyo Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia 

kukaguliwa kwa waraka wowote ambao umezuiliwa 

kutolewa kwa mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni 

zilizotungwa chini ya Sheria hizo. 

 
Uanzishaji wa 

Bodi za 

Huduma 

77. (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 

ya 288 kwa madhumuni ya kutekeleza kazi zake 

katika eneo lililo chini ya mamlaka yake, kuunda 

Bodi za Huduma kwa hati rasmi iliyotangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali, kama itakavyoona inafaa 

kufanya hivyo. 

 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo ya 

(1) ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja 

kwenye Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu 

husika na itatekeleza kazi zake kama ilivyofafanuliwa 

katika hati inayoianzisha. 

 
Diwani 

kutembelea 

maeneo, 

shughuli 

mbalimbali za 

ujenzi n.k 

78 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, 

jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au 

kwa niaba ya Halmashauri na anaweza kutuma taarifa 

kwa Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake 

ili aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au shughuli 

husika kwa ajili kupata maelekezo ya kitaalam. 

 
 

 
 (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au 

miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa niaba 
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ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au 

maagizo ya kitaalam awapo kwenye eneo la mradi.  

 

  (3) 

 

 

 

 

 

 

 

 

(4) 

Baada ya diwani kutembelea maeneo au majengo 

kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya (1) ya 

Kanuni hii anaona kuna umuhimu wa kutoa maoni au 

mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo atafanya 

hivyo kwa kuwasilisha maoni au mang’amuzi yake 

kwa Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au 

kuyapeleka kwa afisa anayesimamia kazi husika kwa 

utekelezaji; 

 

 Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi 

kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, 

basi atamshauri diwani kupeleka maoni na 

mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika ili 

yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 

 

  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri zinaweza 

kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote 

inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri ili 

mradi katika kutembelea miradi hiyo Kamati 

itaongozana na Wataalam wa mradi au shughuli 

husika ili kupata maelekezo ya kitaalam. 

 

  (6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli za 

maendeleo kabla ya Kikao cha Kamati ambacho 

kitajadili mradi au shughuli hiyo. 

 
Uhifadhi wa 

Lakiri ya 

Halmashauri 

79.  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 

kufungiwa katika Kasiki kwenye Ofisi ya 

Mkurugenzi mwenyewe. 

 
Utiaji muhuri 

kwenye 

nyaraka 

80. (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika Hati 

yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na 

azimio la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa 

zabuni, ununuzi, uuzaji au upangishaji au kuchukua 

mali yoyote, utoaji wa Hati yoyote ya ukopeshaji 

fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, uwekaji wa 

viwango vya kodi, uingiaji kwenye mkataba, kutunga 

Sheria Ndogo, au hati yotote iliyo rasmi ambayo kwa 

mujibu wa Sheria au Kanuni yoyote inahitaji 

kuwekwa lakiri ya Halmashauri. 
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  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Mwenyekiti 

au Makamu Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati 

zilizowekwa lakiri zitasainiwa na Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti, kama hali itakavyokuwa. 

 
Uandikishaji 

wa anuani 
81. (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 

kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa 

taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani 

yake ya kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa 

zilizopelekwa kwa kutumia anuani iliyoandikishwa 

itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa 

matumizi yote. 

 
  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 

Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya Mikutano ya 

Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia 

anuani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni 

tofauti na ile katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa 

yoyote itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya 

posta kwa kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa 

inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa 

mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 

 
Uteuzi wa 

Wajumbe 

kwenye 

taasisi za nje 

82. (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri 

itateua wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za 

nje ambazo Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 

 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri 

kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa 

kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli  

za Bodi au Taasisi zinazogusa Sera na maslahi ya 

Halmashauri na wakazi wake kijumla na Mkurugenzi 

atachukua hatua zifaazo. 

 
Kumwondoa 

Meya/ 

Mwenyekiti 

madarakani 

83 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na 

theluthi mbili ya Wajumbe kutokana na hoja au 

sababu yoyote kati ya sababu zifuatazo:- 

(a) Kutumia nafasi yake vibaya; 

(b) Kushiriki katika vitendo vya rushwa; 

(c) Kushindwa kutekeleza majukumu yake; 

(d) Mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 

(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha   
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kumfanya kushindwa kutekeleza majukumu 

yake kama Mwenyekiti. 

 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe imetimiza 

masharti yafuatayo:-  

(i)  Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa 

kutosha; 

(ii) Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye 

kueleweka kuhusu tuhuma zinazohusika. 

 

  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini 

ya Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, Halmashauri 

itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu za 

Kumwondoa Mwenyekiti zilizotangazwa kwenye 

gazeti la Serikali na Waziri kwa mujibu wa Sheria. 

    

SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 

 
Aina za posho 84. (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 

mbalimbali kama itakavyopendekezwa na 

Halmashauri na kuidhinishwa na Waziri. 
  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri 

zitakuwa za aina zifuatazo:- 

(a) Posho ya usafiri; 

(b) Posho ya kuhudhuria kikao; 

(c) Posho ya madaraka; 

(d) Posho ya kujikimu;  

(e) Posho ya mwezi; 

(f) Kiinua mgongo. 
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Posho endapo 

Mkutano 

utaahirishwa 

85  Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 

utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, 

Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya 

kuhudhuria Mkutano huo ulioahirishwa watastahili 

malipo yaliyotajwa katika Kanuni ya 84 (2) (a) na (d) 

iwapo wamelazimika, bila kukusudia, kulala njiani au 

kwenye Makao makuu ya Halmashauri. Hakuna 

malipo ya posho ya kuhudhuria kikao 

yatakayofanywa katika hali ya namna hiyo. 

 

 

   SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 
Kusitisha 

utumiaji wa 

Kanuni za 

Kudumu 

 

86. (1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 

lililoungwa mkono na theluthi mbili za Wajumbe 

waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 

iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya 

kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 

ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la dharura 

au lenye manufaa. 

 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote 

kama kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo 

ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo 

linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote. 

 
Marekebisho 

na mabadiliko 

ya Kanuni za 

Kudumu 

 

87.  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 

kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za kudumu kwa 

azimio lililoungwa mkono kwa wingi usiopungua 

theluthi mbili ya kura na baada ya kupata idhini ya 

Waziri. 

 
Kanuni za 

Kudumu 

kutolewa kwa 

Wajumbe 

 

88.  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi 

zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

 

Kutafsiri 

Kanuni za 

Kudumu 

89.  Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya matumizi 

ya Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa 

Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano 

wowote wa Halmashauri. 
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   SEHEMU YA IX 

ZIARA ZA WAJUMBE 

Ziara za 

Wajumbe 

 

 

 

90. (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara 

mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe 

zimeainishwa kwenye mpango na Bajeti ya 

Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama 

zake hazihusiani na Bajeti ya Halmashauri, Wajumbe 

watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya 

mpango huo. 

 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 

kanuni hii Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika 

kwa ziara itahaikikisha kwamba:- 

 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli 

zinazofanywa na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo inapata kwanza kibali cha Mkuu 

wa Mkoa; 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha 

kule wanakokwenda kujifunza; 

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe 

wadau mbalimbali wa Halmashauri 

kutegemeana na ziara husika; 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara 

warejeapo wanatakiwa kuandaa na 

kuwasilisha ripoti ya maandishi kwa 

Halmashauri kuhusu mambo mapya na ya 

msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu 

mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao na 

kwenye Halmashauri; 

(g) Ziara zinafanywa kwa vikundi vya Wajumbe 

wachache kadri itakavyokubalika na 

Halmashauri. 

 
 Wimbo wa 

Taifa, Dua / 

Sala ya 

kuiombea 

Halmashauri 

91.  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa 

Halmashauri,utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa 

na Dua au Sala ya kuiombea Halmashauri ifuatayo:- 

 

“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa 

Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

Tangazo la Serikali Na. 411 (linaendelea...) 

56 

 

Wanadamu ili haki yako itendeke. Twakuomba, 

uibariki Mji wetu wa Mbinga idumishe uhuru, umoja, 

haki na amani. Uwajalie viongozi wetu wa Mji  

hekima, afya njema na maisha marefu ili pamoja na 

wanaowashauri wadumishe utawala bora. Utuongezee 

hekima na busara sisi Madiwani wa Halmashauri ya 

Mji wa Mbinga na utupe uwezo wa kujadili kwa 

dhati, mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, ili 

tufanye maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu 

wote na ustawi wa  Mji wetu  yetu. Amina”. 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

Chini ya Kanuni ya 42(3) 

 

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

ZA HALMASHAURI ZA MIJI. 

 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo 

yanayozingatia matakwa ya Miji na kuchukua hatua 

ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya Sera 

muhimu. 

3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa 

huduma kulingana na rasilimali walizo nazo. 

4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu 

zitakazoongoza utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule 

wa watumishi ili watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua 

juu ya kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au 

kuwashirikisha wadau katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa 

Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika 

kufikia malengo ya Halmashauri. 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati 

yake na Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma 

kwa ujumla. 
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A. Kamati ya Fedha na Utawala: 

 Majukumu ya jumla: 

Kamati hii inawashirikisha Wenyeviti wa Kamati zote za 

kudumu na inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. 

Aidha, madaraka ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine 

za kudumu na hivyo hairuhusiwi kisheria kufanya 

kazi/majukumu ya Kamati zingine za kudumu. Kwa ujumla, 

majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti 

ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri 

kwa kupitia vikao vyake. 

 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 

  

(i) Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa 

mapato; 

(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango 

wa Maendeleo kwenye Halmashauri ili 

kuidhinishwa na Halmashauri; 

(iii) Kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni 

pamoja na uhakiki wa mali za Halmashauri, 

ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na 

kuomba vibali maalum kwa matumizi 

yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye dhamana 

ya Serikali za Mitaa; 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza 

kwenye Halmashauri masuala yanayohusu 

Sheria Ndogo na utendaji katika ngazi za chini 

za Halmashauri; 

(v)  Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya 

kubadili matumizi ya mafungu ya fedha (re-

allocation) yaliyopo katika makisio 

yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa 

Halmashauri; 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati 

zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi 

na kuyawasilisha kwenye Halmashauri; 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri 

mikopo yote ya Halmashauri; 

(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa 

madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu 

wa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 

290; 
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(ix) Kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa 

fedha na mali ya Halmashauri na kupendekeza 

hatua za kuchukuliwa kutokana na maelekezo na 

maoni ya wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za 

Serikali za Mitaa, Sura ya 290; 

(x)  Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za 

Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu 

zilizowekwa na Waziri na taratibu nyingine 

zitakazowekwa na Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa 

hususan kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni 

pamoja na mapitio ya mara kwa mara 

yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni 

mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa 

hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya 

viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali, 

vinavyotolewa na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya 

Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu na 

kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata 

idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi 

katika bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki 

ya kuchukua kuondoa mapungufu katika mapato 

au ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu 

matumizi makubwa ya fedha kabla 

hayajawasilishwa kwenye Halmashauri ili 

kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri 

na kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya mwaka 

inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa 

Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti 

uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu 

Manunuzi iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

Halmashauri kwa kukagua miradi 

inayotekelezwa na vifaa vilivyopokelewa; 
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(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi 

au ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa 

ili kupata thamani halisi, itafanyika hivyo 

endapo itadhihirika kwamba, maelezo 

yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya vifaa au 

huduma hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya 

zabuni na wa Bodi zingine kwa mujibu wa 

Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 

itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 

mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha 

vifaa chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza 

kufanyika kwa njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila 

mwezi na kila robo mwaka; 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za 

kuchukua kuhusu kufuta madeni ya 

Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na 

uwekezaji; 

(xxvii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha 

na kuendeleza uhusiano na Halmashauri 

nyingine; 

(xxviii) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na 

matumizi ya mapato ya vijiji na miji midogo 

kwa mujibu wa Sheria; 

(xxix) Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za 

Vijiji kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 290); 

(xxx) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za 

kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya 

yanayohusu masuala ya ajira na kinidhamu ya 

wafanyakazi na watumishi; 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala 

yanayohusu nyumba za Halmashauri; 

(xxxii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo 

ya watumishi wanaokwenda masomoni; 

(xxxiii) Kujadili na kupendekeza masuala yote 

yanayohusu maslahi ya jumla ya watumishi, 

ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, 

matibabu, rambirambi na motisha nyinginezo; 
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(xxxiv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha 

watumishi kazini baada ya kumaliza kipindi cha 

majaribio kulingana na miundo husika ya 

utumishi. 

 

       B: Kamati ya Uchumi, Elimu na Afya: 

 

       Majukumu ya Jumla 

 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na 

huduma za maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo 

yanayohusiana na jitihada za wanannchi vijijini kujiletea 

maendeleo yao kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na kushirikisha 

wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na 

kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 

  Majukumu maalum ya Kamati: 

 

(i) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya 

upanuzi na ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na 

zahanati; 
 

(ii) Kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na 

ujenzi wa shule za awali na msingi na elimu ya 

watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya 

1978 kama ilivyorekebishwa mwaka 1995; 
 

(iii) Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa 

vituo,viwanja, majengo na mazingira ya burudani,   

starehe, mapumziko na michezo; 
 

(iv) Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa 

mambo ya kale na mandhari mbalimbali yenye sura 

nzuri; 

 

(v) Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa 

nyaraka muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo 

zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 

Mitaa Sura ya 288;   
 

(vi) Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa 

mbalimbali za ufundi na za maonyesho kwa mujibu 

wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 288;   
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(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa; 

 

(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili 

waweze kuwa wazalishaji katika Taifa; 

 

(ix) Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi 

vya jamii na vya hiari vya wananchi katika 

Halmashauri kwa mujibu wa Sera wa maendelo ya 

jamii; 

 

(x) Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, 

na mbuga zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka 

ya Serikali za Mitaa; 
 

(xi) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji 

wa mabonde, mito na mabwawa; 
 

(xii) Kubuni na kupendekeza namna ya kudhibiti moto; 
 

(xiii) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa 

nishati mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na 

kuhimiza upandaji miti kwa wingi; 
 

(xiv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo 

unafanyika mara kwa mara; 
 

(xv) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa 

barabara vijijini na wilayani kwa ujumla; 
 

(xvi) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati 

hizi. 

 

D: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 
 

Majukumu ya Kamati:- 
 

1. Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili    

kuongeza uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, 

usimamizi, uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za 

kudhibiti UKIMWI. 

2. Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti 

UKIMWI. 
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3. Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango 

na utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka 

kwa hatua zaidi. 

4. Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake:- 

(i) Idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, 

wajane; 

(ii) Kasi ya maambukizo; 

(iii) Mazingira maalum yanayochangia maambu-

kizo; 

(iv) Uelewa wa wananchi juu ya janga hili; 

(v) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri 

isiyokuwa na mipango madhubuti ya 

kudhibiti UKIMWI; 

(vi)     Kuweka mikakati madhubuti ya 

kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri wa 

kwenda shule anafanya hivyo; 

(vii) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia 

bora za kuchangia baadhi ya huduma za 

Elimu na Afya; 

(viii) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia 

na kudhibiti magonjwa ya milipuko; 

(ix)     Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 

                   C: Kamati ya Mipango Miji na Mazingira: 

 

       Majukumu ya jumla  

 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo 

kilimo, mifugo, viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha 

itashughulikia pia miundombinu na suala zima la mendeleo ya 

Ardhi na hifadhi ya mazingira. 

 

  Majukumu maalum ya Kamati:- 

(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya 

kupanua biashara na jinsi ya kukusanya mapato 

yatokanayo na upanuzi huo; 

(ii) Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi 

katika eneo la Halmashauri; 
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(iii) Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi; 

(iv) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya 

upanuzi wa kilimo katika Halmashauri; 

(v) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa 

masoko, minada, majosho na vituo vya mifugo; 

(vi) Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa 

vyama vya ushirika kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Ushirika. 
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FAHARASA – HALMASHAURI ZA MIJI 

 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 

jenda za Kamati 

Akidi katika Mikutano ya 

Halmashauri 

Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 

Athari za nafasi wazi kwenye 

Kamati 

 

 

B 

C 

D 

Diwani au Afisa kutokuwa na 

maslahi katika mikataba 

Diwani kutembelea maeneo, 

shughuli mbalimbali za ujenzi nk. 

Wimbo wa Taifa/Dua ya kuiombea 

Halmashauri 

E 

F 

Fujo zinazosababishwa na umma 

Fujo zinazosababishwa na 

Wajumbe 

G 

H 

Haki ya kujibu 

Hoja kuhusu matumizi 

Hoja na marekebisho ya hoja 

Hoja za Mwenyekiti/Meya 

Hoja zinazohusu watumishi wa 

Halmashauri 

Hoja zinazoweza kutolewa bila 

taarifa 
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Kamati za Kudumu 

Kamati za pamoja 

Kanuni za kudumu kutumika katika 

Mikutano ya Kamati 

Kanuni za kudumu kutolewa kwa 

Wajumbe 

Kauli zenye kashfa 

Kiapo na kukubali wadhifa 

Kuidhinishwa kwa Taarifa ya 

Kamati 

Kufikiriwa upya maamuzi 

Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 

 

Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na 

kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 

wazi. 

Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti 

wa  Kamati 

Kumbukumbu ya mahudhurio. 

 

Kumwondoa Meya/Mwenyekiti 

madarakani 

Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 

Kuruhusu watu na vyombo vya 

Habari kwenye Mikutano ya 

Halmashauri. 
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Kushiriki kwa Umma 

Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 

kudumu. 

Kutafsiri Kanuni za kudumu 

Kuthibitisha muhtasari 

Kutokuwepo kwa Wajumbe 

Kutunza siri za Majadiliano ya 

Kamati na Kamati Ndogo. 

L 

M 

Maamuzi ya Mikutano ya 

Halmashauri 

Mahudhurio katika Mikutano ya 

Kamati 

Majukumu ya Diwani 

Marekebisho na mabadiliko ya 

Kanuni za kudumu 

Maswali 

Maswali ya papo kwa papo 

Mihtasari ya Kamati za maendeleo za 

Kata na vijiji/Mitaa. 

Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa 

Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 

Mihtasari ya Kamati 

Mikutano ya Kamati 

Mikutano ya kawaida ya 

Halmashauri 

Mtoa hoja kualikwa kwenye 

Mkutano wa Kamati. 

Mkutano wa Bajeti 

Mkutano wa Mwaka 

Mkutano maalum wa Halmashauri 

Mkutano maalum wa Kamati 

Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 

N 

Nafasi wazi 
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Sura ya 288 kif.34(1) 
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Sura ya 288 kif.45, 50 

P 

Aina za posho 

Posho endapo Mkutano utaahirishwa 

Q 
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Sura ya 288 kif. 42(2) 

R 

Rejesta ya mikataba 

 

69 

 

 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

Tangazo la Serikali Na. 411 (linaendelea...) 

67 

 

S 

T 

Taarifa za Kamati 

Taarifa kutoka kwenye kata 

Taarifa za Mikutano 

Tafsiri 

Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 

Taratibu za Majadiliano 

Taratibu za Uagizaji 

U 

Uahirishaji wa vikao 

Uandikishaji  wa Anwani 

Uandishaji wa Bodi za Huduma  

Uchaguzi wa Meya/ Mwenyekiti na 

Naibu Meya/Makamu Mwenyekiti 

wa Halmashauri 

Uhalali wa majadiliano ya 

Halmashauri 

Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 

majadiliano 

Ukaguzi wa nyaraka 

Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 

Upigaji kura kwenye Mikutano ya 

Kamati 

Usimamiaji wa mikataba 

Utaratibu wa shughuli za Mikutano 

Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi 

za nje 

Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 

Uvunjaji wa mkataba 

Uwezo wa Halmashauri kujigeuza 

kuwa Kamati ya Halmashauri nzima. 

Uwezo wa Kamati 

Uzuiaji wa Rushwa 

V 
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Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 

kuhudhuria na kushiriki katika 

Mikutano ya Kamati. 
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Ziara za Wajumbe 
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JEDWALI LA PILI 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

KIAPO CHA DIWANI 

 

Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya………………….. kwa wadhifa wangu wa Udiwani 

na kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za 

Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia 

Halmashauri ya ………………………………………… kwa uaminifu kwa 

uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa; ……………………………………….... 

Na……………………………………………………………………………. 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………......... 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:……………………………………………. 

Anuani………………………………………….. 

HAKIMU/WAKILI 
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JEDWALI LA TATU 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 

 

RASILIMALI NA MADENI 

 

(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma) 

 

Mimi……………………………………………………………………………… 

Anuani;…………………… baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa 

katika wadhifa wa…….………………………………….tarehe………….mwaka 

20………...Ninatamka rasmi na kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina 

rasilimali na madeni yafuatayo:- 

 

(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya 

akaunti, benki au taasisi ya fedha na kiasi: 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…………………………….…….. 

2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine maalum:- 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…………………..………………. 

 

3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

………….………………………... 

 

4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…………..………………………. 

 

* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za 

mume/mke au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 

 

(a) Fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
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(b) Hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana maalum 

zinazotolewa au kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 

 

(c) Faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba Benki, Chini ya Ujenzi au taasisi 

nyingine ya fedha. 

 

(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa 

za kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote. 

 

(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na 

kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya 

umma. 

 

(f) Mashamba ya kibiashara. 

 

(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  

 

(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na 

ambazo zinamilikiwa kwa mbali. 

 

(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

………………………………...................................................................…… 

 

(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara: 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…………………………………… 

 

(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 

mitambo:…………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…….............................................................................................................… 

 

(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 

kutaja:………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

………………………………………...................................................................... 
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(9)Madeni:…………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

………………………………………............................................................... 

 

Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 

…………………………………………….....................................……………. 

na (mtoa tamko)……………………………………......................................… 

ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 

…………………………………………………………………                       

                                                                                                     ….………….. 

ambaye ninamfahamu leo tarehe ………………………..…        Mtoa tamko  

Mwezi wa …………………………………………………… 

saini………………………………………………………..… 

Wadhifa:………………………………………………….… 

Anuani:…………………………………………………….... 

………………………………………………………………. 

(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 

 

KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 

S.L.P 13341, 

DAR ES SALAAM. 

 

Lakiri ya Halmashauri ya Mji wa Mbinga imebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

mnamo tarehe 9 mwezi Februari 2017 mbele ya:- 

 

 

ROBERT  KADASO  MAGENI, 

Mkurugenzi wa Mji 

Halmashauri ya Mji wa  Mbinga 

 

NDUNGURU  EGNO  KIPWELE, 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Mji wa  Mbinga 

 

 

NAKUBALI 

 

 

Dodoma,                              MHE. GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.), 

       Agosti, 2017                             Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    

                                                                 za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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