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TANGAZO LA SERIKALI NA. 405 La Tarehe 06/10/2017 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

(SURA  290) 

_________ 

 

SHERIA NDOGO 

_________ 

 

(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 6 (1)(U) na 16(1) 

_________ 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA MJI WA MBINGA 

ZA MWAKA, 2017 

Jina na mwanzo 

wa kuanza 

kutumika 

1.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama 

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 

2017 na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

Matumizi 

 
2.    Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo 

lote la mamlaka ya Halmashauri ya Mji 

wa Mbinga. 

Tafsiri 

 

 

 

3.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelezwa vinginevyo:- 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni ya 

Afisa yeyote wa umma au mtu 
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Sura 212 

 

 

 

 

 

 

Sura 290 

mwingine aliyeteuliwa na 

Halmashauri kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi; 

 

 “Halmashauri” maana yake ni 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga; 

 

 “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo 

ya bidhaa, kazi au Huduma katika 

mwaka wa fedha; 

 

“Kampuni” maana yake ni kampuni 

iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

ya Makampuni; 

 

“Kipindi cha Hesabu” maana yake ni 

muda ambao mfanyabiashara 

anatakiwa kuwasilisha hesabu za 

biashara zake kwa Halmashauri; 

 

 “Mkurugenzi” maana yake ni 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 

wa Mbinga pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza 

majukumu ya Mkurugenzi; 

 

 “Mkusanya kodi” maana yake ni 

mtumishi au wakala aliyeteuliwa na 

Halmashauri kukusanya kodi; 

 

 “Ushuru wa Huduma” maana yake ni 

Ushuru unaotozwa au kukusanywa 

na Halmashauri kutoka kwa 

kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya 

biashara au mfanyabiashara kwa 

huduma anazopata kutokana na 
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kutumia miundombinu ya umma 

inayomuwezesha kufanya biashara 

katika eneo la Halmashauri; 

 

“Taasisi ya biashara”maana yake ni 

Taasisi inayofanya biashara, kazi au 

kutoa huduma kwa lengo la kupata 

faida; 

 

“Tawi la kampuni”maana yake ni tawi la 

kampuni lililosajiliwa kwa mujibu 

wa Sheria ya Makampuni; 

 

“Ukokotoaji” maana yake ni namna ya 

kuandaa kiasi cha Ushuru wa 

Huduma kinacholipwa kwa mujibu 

wa kifungu cha 7 cha Sheria Ndogo 

hizi. 

 
Utozaji wa 
Ushuru wa 

Huduma 

4.   Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru 

wa Huduma kwa kampuni, tawi la 

kampuni, taasisi ya biashara, kwa 

kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta 

tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji wa 

bidhaa, kazi na huduma zinazofanyika 

ndani ya eneo la Halmashauri ukiondoa 

Kodi ya ongezeko la thamani na Kodi ya 

mlaji (VAT). 

 
Uwasilishaji wa 
taarifa kuhusu 

shughuli za 

kibiashara 

5.  (1) Mkurugenzi kwa taarifa ya kimaandishi, 

anaweza kumtaka mlipa kodi au 

mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu 

zenye taarifa kamili za shughuli za 

biashara zikionyesha kiasi cha thamani ya 

kifedha ya bidhaa au huduma 

zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, 
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kusambazwa, au kuuzwa kibiashara, 

taarifa ya fedha katika kipindi kisichozidi 

siku thelathini tangu tarehe ya taarifa 

hiyo. 

 
  (2) Kila mfanyabiashara atawasilisha kwa 

Halmashauri taarifa sahihi za hesabu za 

mauzo ya kila mwezi husika na atalipa 

Ushuru wa Huduma kwa mujibu wa 

viwango vitakavyotokana na hesabu hizo 

na kwa wafanyabiashara wasio na vitabu 

vya hesabu watakokotolewa na 

Halmashauri kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 
  (3) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa 

maandishi mtu yeyote mwenye taarifa 

kuhusu mfanyabiashara anayepaswa 

kulipa Ushuru kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa 

ambazo zitatumika kama taarifa sahihi. 

 
Uwezo wa 
kuingia kwenye 

jengo 

6.  (1) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa 

maandishi Afisa muidhiniwa au Wakala  

kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya 

kibiashara au la mlipa au mkusanya kodi 

yeyote kwa nia ya kufanya uchunguzi na 

tathmini ya kumbukumbu za biashara, 

vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo 

kama atakavyoona inafaa kufanyiwa 

uchunguzi kwa ajili ya kupata na kujua 

kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa 

kulipa mlipa kodi au mkusanyaji kodi 

hiyo. 

 
  (2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa 
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kifungu cha 6(1)  cha Sheria Ndogo hizi 

Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote 

kufika mbele yake au kwa afisa 

muidhiniwa katika muda na mahali kadri 

atakavyoona inafaa.  

 
Ukokotoaji wa 

Ushuru wa 
Huduma 

7.  (1) Halmashauri kwa kuzingatia taarifa 

zilizowasilishwa kwa mujibu wa kifungu 

cha 5 cha Sheria Ndogo  hizi itakokotoa 

na kutoza Ushuru wa Huduma.  

 
Uwasilishaji wa 
taarifa 

8.   

 

 

 

 

(a) 

 

 

 

 

(b) 

 

 

 

 

 

Kila mlipa au mkusanyaji kodi ya huduma 

atatakiwa kutoa na kuwasilisha hesabu na 

kulipa kodi anayotakiwa katika muda 

anaopaswa kama ifuatavyo:- 

 

Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi 

watalipa kodi katika muda kama 

itakavyokuwa imeelezwa na Kamishna wa 

Kodi ya Forodha na kodi ya mlaji; 

 

Wazalishaji wa bidhaa za viwandani 

watalipa kodi kama itakavyokuwa 

imeelekezwa na Kamishna wa Kodi ya 

ongezeko la thamani (VAT) isipokuwa 

haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa Kodi 

ya mlaji au VAT. 

 

 
Hesabu za mlipa 
kodi 

asiyewasilisha 

taarifa 

9.   Iwapo mlipa kodi hajawasilisha 

majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka 

wowote wa mapato aidha ametakiwa 

kufanya hivyo na Mkurugenzi anafikiri 

kwamba Mlipa kodi huyo ana wajibu wa 

kulipa kodi mwaka huo anaweza kwa 

kadiri anvyoona, kuamua kiwango cha 
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hesabu za mlipa kodi huyo isipokuwa 

tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote 

wa mlipa kodi anayostahili kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi kwa kushindwa 

kwake uwasilishaji hesabu hizo. 

 
Muda wa kulipa 

kodi 
10.   

 

 

 

Kodi iliyotathminiwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi italipwa ndani ya  

kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya 

kufanya tathmini. 

 

 
Uteuzi wa 
wakala 

11.  (1) 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

Halmashauri inaweza kuteua Kamishna 

wa Kodi ya forodha au kodi ya mapato au 

wakala kutathmini na kukusanya kodi ya 

huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri 

kwa wakati kama ilivyoelekezwa kwa 

lengo la kufanya tathmini, kukusanya na 

kupata kodi pamoja  na madeni yake. 

 

Mlipa kodi, mkusanya kodi au wakala 

yeyote akishindwa kuwasilisha kodi yake 

au ya mlipa kodi atachukuliwa kama 

hajalipa kodi na anastahili au kuwajibika 

kulipa kodi kama hiyo kama vile ndiye 

mlipa kodi ya Halmashauri na njia zote za 

kukusanya madeni zitatumika dhidi yake 

kama vile ndiye mlipaji kodi husika. 

 
Makosa  12.  (1) Mtu yeyote yule atakuwa ametenda kosa 

iwapo bila sababu za msingi:- 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu 

sahihi;  

(b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, 

maelezo au taarifa inayotakiwa 

kuwasilishwa kwa Halmashauri 
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katika muda uliowekwa; 

(c) Atashindwa kutunza kumbuku-

mbu, kitabu au hesabu za mauzo 

yake; 

(d) Atashindwa kuonyesha kumbuku-

mbu yoyote au nyaraka kwa ajili 

ya uchunguzi; 

(e) Akifanya hesabu za uongo kwa 

kupunguza au kutoa hesabu 

zisizokuwa sahihi; 

(f) Akitoa taarifa isiyokuwa sahihi 

kuhusu jambo lolote linaloweza 

kuathiri jukumu lake au la mtu 

mwingine la kulipa kodi; 

(g) Akiandaa au kutengeneza au 

kusababisha kuandaliwa au ku-

tengenezwa kwa vitabu vya uongo 

vya mahesabu au kumbukumbu; 

(h) Atamzuia au atajaribu kumzuia 

afisa muidhiniwa kutekeleza 

majukumu yake aliyopewa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi.  

 
Adhabu 13.  

         

(1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki 

mbili (200,000/= na isiyozidi shilingi 

milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua  miezi kumi na mbili (12) 

na kisichozidi miaka miwili (2) au adhabu 

zote mbili kwa pamoja yaani faini na 

kifungo. 
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Kufifilisha kosa 15  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote 

faini isiyopungua shilingi laki mbili 

(200,000/=) na isiyozidi shilingi laki tano 

(500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa 

kwa maandishi na kukubali kutekeleza 

wajibu wake pamoja na kulipa faini 

anayodaiwa. 
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JEDWALI  

_______ 

 

KUFIFILISHA KOSA 

_______ 

 

Limetungwa Chini ya kifungu cha 15 

 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya……………………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Mbinga 

kwamba mnamo tarehe……………ya mwezi……………..mwaka ……………………….nilitenda 

kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Huduma) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2017. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri. niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa 

Huduma ninachodaiwa pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka……………………….. 

Jina……………….........................................……………....…….. 

Saini………………………………............................................…. 

Mbele ya: 

Jina………………………....................................……………….. 

Cheo………………………………...................................….…… 

Saini…………………………...................................…….……… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mbinga imebandikwa katika Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri 

uliofanyika mnamo tarehe 9 ya mwezi Februari mwaka 2017 mbele ya:- 

 

 

ROBERT KADASO MAGENI, 

Mkurugenzi wa Mji 

Halmashauri ya Mbinga 

 

 

 

NDUNGURU EGNO KIPWELE, 

Mwenyekiti wa Halmashauri 

Mji wa mbinga  

 

 

  NAKUBALI, 

 

Dodoma,          GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.), 

 August, 2017                     Waziri wa Nchi - OR - Tamisemi 

 

 

 

 

 

 

 

 


