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TANGAZO LA SERIKALI NA. 406 La Tarehe 06/10/2017 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

 

(SURA  288) 

_________ 

 

SHERIA NDOGO 

_________ 

 

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89  

_________ 

 
SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA MJI 

WA MBINGA ZA MWAKA 2017 

 

Jina na  

mwanzo wa  

kuanza 

kutumika 

1.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 

Ndogo za  (Afya Na Usafi Wa Mazingira) za 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga, 2017 na zitaanza 

kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

 
Matumizi 2.   Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote 

lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga. 

 
Tafsiri 3.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa 

itakapoelezwa vinginevyo- 

 

“Ada ya uzoaji taka”maana yake ni malipo 

yanayotozwa na Halmashauri kwa ajili ya 

huduma ya uzoaji taka; 

 

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Mganga 
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Mkuu wa Mji, Afisa Afya, Daktari wa 

binadamu, Daktari wa Mifugo, Afisa 

Mtendaji wa kijiji au kata au Afisa mwingine 

yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;  

 

“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, 

kiakili na kijamii na sio tu kuwa na ugonjwa 

au ulemavu; 

 

“Chakula” maana yake ni ni kitu chochote 

kinacholiwa au kunywewa na binadamu 

isipokuwa madawa hii ni pamoja na:- 

(a) kitu chochote kinachobadili rangi ya 

chakula kama binzari n.k 

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha; 

(c) kitu chochote kinachotumika katika 

matengenezo ya chakula; 

 

“Chanzo cha maji” maana yake ni mito, bwawa, 

lambo, kisima au maji yapatikanayo chini ya 

ardhi; 

 

“Choo” maana yake ni choo cha maji (kuvuta) au 

cha shimo; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Mji wa Mbinga; 

 

“Idhini” maana yake ni kibali cha maandishi 

kinachotolewa kwa mkazi yeyote wa 

Halmashauri anayekusudia kufanya jambo 

fulani katika maeneo ya Halmashauri; 
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“Kaya”maana yake ni familia ya watu akiwemo 

baba, mama, mtoto au watoto na mtu 

mwingine yeyote anayeishi na familia 

hiyo,au watu wanaokaa katika nyumba moja 

na kuishi kama familia au mtu yeyote 

anayeishi peke yake katika chumba au 

nyumba; 

 

“Kero” maana yake ni kitu chochote ambacho 

kipo katika hali yoyote au kinatumika au 

kimewekwa, kimejengwa au ni kichafu kiasi 

cha kusababisha:- 

(a) harufu mbaya  na ya kuudhi; 

(b) hatari kwa viumbe au maisha ya 

binadamu; 

(c) Kelele za aina yoyote ile kama sauti 

kubwa ya redio au mziki; 

(d) Magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi 

mbu, inzi, panya na viumbe wenye 

madhara. 

 

“Maduka” maana yake inajumuisha maduka ya 

bidhaa za nguo, vyakula, madawa, vifaa vya 

ujenzi na vioski pamoja na maduka mengine 

yaliyopo katika eneo la Halmashauri ambayo 

hayakutajwa; 

 

“Majumba ya starehe” maana yake inajumuisha 

kumbi za dansi, majumba ya kuonesha video 

na vilabu vya starehe; 

 

“Mdudu” maana yake ni mdudu yoyote ambaye 

anaweza kuharibu vyakula, bidhaa, vinywaji 

au kuathiri mazingira kiasi cha kusababisha 
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magonjwa au kudhuru afya ya binadamu au 

jamii kwa ujumla na ni pamoja na mbu na 

inzi; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ikiwa ni pamoja na Afisa 

mwingine yeyote atakayetekeleza majukumu 

ya Mkurugenzi; 

 

“Mlipuko wa ugonjwa” maana yake ni maradhi 

au mlipuko wa maradhi ya aina yoyote ile 

ambao ni hatari kwa afya ya binadamu au 

jamii kwa ujumla, unaweza kujitokeza katika 

eneo lolote na kwa wakati wote; 

 

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye 

anamiliki ardhi, sehemu za starehe, nyumba 

za kulala wageni, nyumba za kuuzia vyakula, 

kumbi za starehe, mpangaji, wakala wa 

mpangishaji nyumba au jengo na makazi 

yoyote katika mtaa au kijiji endapo 

mazingira husika ni mtaa au kijiji au 

barabara za mitaani au kijijini; 

 

“Nyumba za vyakula” maana yake ni hoteli, 

mgahawa, magenge ya chakula na 

inajumuisha mahali popote panapouzwa 

matunda, kahawa, maziwa, juisi, chai, soda, 

chipsi, mishikaki, karanga na vyakula 

vinavyopikwa au visivyopikwa; 

 

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chenye 

mfuniko cha kuhifadhia takataka kabla 

hazijatupwa au kuchomwa moto au kufukiwa 

shimoni; 
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“Shimo” maana yake ni shimo au ardhi 

iliyochimbwa kwa ajili ya kumwagia au 

kutupia uchafu au kupokea na kutia maji 

machafu; 

 

“Taka” kama ilivyo katika Sheria za usimamizi 

wa mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni 

kitu chochote kimiminika, kigumu, gesi na 

mionzi, kinachotoa harufu mbaya au 

kilichohifadhiwa katika mazingira ya hali ya 

ujazo, au uozo au hali nyingine yoyote 

inayosababisha uharibifu wa mazingira 

amabyo yanajumuisha taka; 

 

“Taka Ngumu” maana yake ni aina zote za taka 

zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, 

maeneo ya biashara na viwandani lakini 

haihusishi maji taka au taka miminika; 

 

“Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika 

Sheria ya Usimamizi wa mazingira ya 

mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote 

kigumu, chenye majimaji, gesi au taka 

zitokazo viwandani, au mafuta machafu, 

ambayo yanaleta athari za kikemia kwa 

binadamu au mazingira; 

 

“Wanyama” maana yake ni ng’ombe, mbuzi, 

kondoo, nguruwe, punda pamoja na 

wanyama wengine wafugwao. 

 
Kukusanya na 

kuhifadhi taka 

majumbani 

4.  (1) Itakuwa ni wajibu wa mtu yeyote anayemiliki 

nyumba au mpangaji wa nyumba ya kuishi au ya 
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biashara kuweka chombo cha kuhifadhia taka 

chenye ukubwa unaotosheleza na kiwe na 

mfuniko unaofaa na kuhakikisha kwamba 

kinatumika na kuhakikisha kwa:- 

 

(a) Kufagia na kuondoa uchafu au malundo 

ya uchafu na kuweka safi eneo lote la 

nyumba yake; 

(b) Kutunza katika hali ya usafi vichochoro 

vyote vinavyomzunguka; 

(c) anapanda miti ya kivuli na matunda kwa 

ajili ya kuboresha mazingira katika eneo 

lake; 

(d) anazibua mifereji ya maji machafu 

inayozunguka au kupita kando ya 

nyumba yake au eneo lake la mara 

inapokuwa imeziba. 
  (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka 

katika chombo cha kuhifadhia taka kitu 

kinachoweza kuleta madhara kwa binadamu au 

kusababisha moto au mlipuko. 
  (3) Taka zote zilizohifadhiwa majumbani zihifadhiwe 

ndani ya ua mpaka zitakapochukuliwa au 

mhusika azipeleke mwenyewe kwenye dampo 

liliotengwa kwa ajili ya kutupa taka. 

 
Kuhifadhi taka 

kwenye magari 

ya abiria 

5.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa chombo 

cha usafiri linalosafirisha abiria katika eneo la 

Halmashauri kuwa na chombo cha kuhifadhia 

taka na kuhakikisha kila abiria anatupa taka zake 

humo. 
  (2) Itakuwa ni kosa kwa mmiliki iwapo abiria aliyeko 

ndani ya chombo cha usafiri wake atatupa kitu 

chochote barabarani au sehemu yeyote katika 
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eneo la Halmashauri. 

 
Ada ya uzoaji 

taka 
6.  (1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kutoka 

kwa kila kaya au mwenye jengo la biashara kwa 

viwango vilivyoainishwa katika jedwali la 

kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
  (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 28 ya kila 

mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa 

Afisa muidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya 

malipo yatakayolipwa na atajaza katika rejesta ya 

wazalishaji taka. 
  (3) Endapo mzalishaji taka atakuwa hajalipa ada ya 

mwezi kufikia tarehe 5 ya mwezi unaofuata 

atakuwa ametenda kosa.  

 
  (4) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia 

gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi 

cha miezi miwili mfululizo Halmashauri 

itamchukulia hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na 

kufikishwa mahakamani. 

 
Udhibiti wa 

kelele au 

mtikisiko 

7.   Itakuwa ni marufuku kusababisha utoaji wa kelele 

majumbani, sehemu za burudani au mtikisiko 

kwenye maeneo ya ujenzi, mitambo, magari 

pamoja na vipaza sauti kwenye shughuli za 

viwanda na biashara.  

 
Wajibu wa 

kushiriki 

shughuli za usafi 

wa mazingira 

8.  (1) Halmashauri imetenga kila siku ya Jumamosi ya 

mwisho ya kila mwezi kuwa ni siku ya wananchi 

kushiriki usafi katika maeneo yanayopangwa na 

Halmashauri. 

 
  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi 

kuhakikisha anashiriki katika shughuli za usafi 
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wa mazingira katika siku iliyopangwa na 

Halmashauri.  
  (3) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

kiwanja au eneo lolote ambalo halijaendelezwa 

kufanya usafi katika eneo hilo mara kwa mara. 

 
Wajibu wa 

kutumia Vyoo  
9.  (1) Ni wajibu wa mtu yeyote au mmiliki wa nyumba 

au mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake 

ina choo safi, imara na madhubuti kwa matumizi 

ya wakazi wa nyumba hiyo na kuhakikisha 

kinatumika wakati wote.  

 

(a) Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa 

mita sitini (60) kutoka katika kisima au 

chanzo chochote cha maji kinachotumika 

kwa matumizi ya nyumbani; 

(b) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu 

anayemiliki shule, bweni, kiwanda, 

mgahawa, hoteli, sehemu za burudani au 

eneo lolote la umma kuweka vyoo 

vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya 

wanawake na wanaume na atahakikisha 

kuwa vyoo hivyo vina mwanga na hewa 

ya kutosha. 

 
Ujenzi wa vyoo 

vya umma 
10.  (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, 

vikundi vya watu, kampuni au taasisi kujenga 

vyoo vya umma (public toilet) katika maeneo 

ambayo itaona inafaa kufanya hivyo. 

 
  (2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa 

ubia na mjenzi na vitakuwa ni vya kulipia kwa 

gharama zitakazoainishwa katika mkataba kati ya 
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Halmashauri na wakala atakayeteuliwa 

kusimamia vyoo hivyo. 

 
Ilani ya kujenga 

choo 
11.  (1) Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika 

kuwa nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo 

kimejaa au hakifai kwa matumizi ya binadamu, 

Afisa mwidhiniwa atatoa ilani ya siku thelathini 

kwa mwenye nyumba au mpangaji kumtaka 

arekebishe hali hiyo. 
  (2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga choo 

chochote ambacho kitaonekana kichafu au cha 

kuhatarisha maisha ya binadamu na 

hakitaruhusiwa kutumika mpaka Halmashauri 

itakaporidhika na matengenezo yaliyofanyika. 
  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) 

cha kifungu cha 11 cha Sheria Ndogo hizi 

Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo 

hilo lisitumike kwa shughuli za makazi au 

biashara mpaka mmiliki wake atakapokuwa 

ametimiza maelekezo aliyopewa. 

 
Ilani ya kuondoa 

kero 
12.  (1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo 

alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ya siku 

saba (7) kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, 

mtumiaji na au mtu yeyote anayehusika akimtaka 

kuondoa kero hiyo. 
  

 

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti 

ya ilani aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa 

kwenye ilani atakuwa ametenda kosa. 

 
Utiririshaji maji 

taka ya 

viwandani yenye 

harufu na 

madhara 

13.   

 

(1) 

 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote:- 

 

Kuendesha kiwanda kinachotoa maji taka bila ya 

kudhibiti yasisababishe madhara kwa watu 

wengine. 
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(2) 

 

 

 

(3) 

 

Kuruhusu maji taka toka viwandani, au eneo 

lolote kuingia katika vyanzo vya maji safi, 

maeneo ya wazi au ardhini bila kudhibitiwa. 

 

Kusababisha harufu yenye madhara inayotokana 

na shughuli zinazofanyika katika eneo hilo. 

 
Usafi wa 

mifereji ya maji 

ya mvua 

14.   Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba 

kuondoa uchafu kama vile mchanga, majani, 

nyasi au vitu vinavyofanana na hivyo kwenye 

mfereji wa maji ya mvua unaozunguka au kupita 

kando ya nyumba yake au eneo la biashara yake, 

kiwanja chake na kuhakiksha mfereji huo 

unakuwa safi siku zote. 

 
Mimea mirefu 

kutooteshwa 

mjini 

15.   Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au 

kuotesha mazao au mimea mirefu katika maeneo 

ya mjini pamoja na maeneo mengine 

yaliyozuiliwa na Halmashauri. 

 
Ufugaji mjini 

 
16.   Ufugaji unaoruhusiwa ni ufugaji wa ndani ya zizi 

(zero grazing) kwa kuzingatia idadi ya mifugo 

inayoruhusiwa kulingana na ukubwa wa eneo au 

katika maeneo yaliyotengwa kama malisho ya 

mifugo. 

 
Wajibu wa 

wafugaji 

 

17.   Ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba:- 

(a) Mifugo yake haizururi ovyo mitaani, 

barabarani au kuchungwa katika maeneo 

yasiyoruhusiwa; 

(b) Sehemu anayotumia kufugia inakuwa 

katika hali ya usafi wakati wote; 

(c) Anakusanya uchafu wowote utokanao na 
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mifugo kama vile kinyesi, manyoya na 

nyasi au mabaki ya vyakula na kwenda 

kutupwa kwenye dampo au ghuba au 

kupelekwa shambani kama mbolea; 

(d) Mifugo yake haiharibu miti, mazao au 

maua katika bustani za Halmashauri au 

mali ya mtu mwingine yeyote; 

(e) Mifugo yake inapatiwa chanjo kila 

inapohitajika ili kuzuia magonjwa 

mbalimbali; 

(f) Kusafirisha mifugo kutoka eneo moja la 

Halmashauri kwenda eneo jingine kwa 

kibali maalum cha Halmashauri. 

 
Udhibiti wa 

mifugo 
18.  (1) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kuamuru 

mifugo ihamishwe ikiwa ufugaji huo unakinzana 

na masharti ya Sheria Ndogo hizi pamoja na 

Sheria ya Mipango Miji na kusababisha kero kwa 

wakazi wa maeneo husika. 

  (2) Halmashauri itakamata mfugo au mifugo yoyote 

itakayoonekana inazurura ovyo katika maeneo 

ambalo yasiyoruhusiwa kuchungia mifugo. 

  (3) Mifugo au mfugo uliokamatwa chini ya kifungu 

kidogo cha (2) cha kifungu cha 7 cha Sheria 

Ndogo hizi utalipiwa faini pamoja na gharama za 

utunzaji. 

  (4) Endapo mwenye mfugo au mifugo iliyokamatwa 

hataonekana ndani ya muda wa siku tatu (3) tangu 

kukamatwa kwa mfugo au mifugo hiyo 

Mkurugenzi atauza mfugo au mifugo hiyo kwa 

njia ya mnada baada ya kupata kibali cha 

Mahakama. 

 

  (5) Baada ya mauzo Mkurugenzi atakata fedha za 

faini, gharama za mnada, ulinzi na fedha 
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zitakazobaki atapewa mwenye mfugo au mifugo 

na endapo hataonekana ndani ya siku saba fedha 

hizo zitaingizwa kwenye vyanzo vya mapato ya 

Halmashauri. 
  (6) Endapo kutatokea kufa kwa mfugo au mifugo 

Halmashauri haitawajibika na ulipaji wa gharama 

zozote isipokuwa kama kufa kwa mfugo huo 

kumesababishwa na uzembe wa Halmashauri. 
  (7) Mbwa watakaozurura na ambao hawatachanjwa 

watauwawa kwa kupigwa risasi. 

 
Utengenezaji na 

uuzaji wa 

vyakula 

19.  (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote 

kutengeneza kuchoma, kupima, kuchemsha au 

kuuza chakula cha aina yeyote mahali popote 

mtaani, uchochoroni, magengeni au kwenye 

nyumba yoyote mpaka awe ametimiza masharti 

na kanuni za afya kwa kupata kibali cha Afisa 

Afya wa Halmashauri. 

  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha 

biashara ya vyakula vya kupikwa au kukaangwa 

kuhakikisha kwa vyakula hivyo vinahifadhiwa 

kwa namna inayozuia nzi, vumbi na wadudu 

waletao madhara kwa afya kwa binadamu. 

  (3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza 

vyakula visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, 

vyakula vyote vitatakiwa kuwa juu ya meza. 

 

Biashara ya 

matunda au 

miwa 

20.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya 

matunda au miwa kuhakikisha  ana chombo 

maalum cha kuhifadhi mabaki ya maganda au 

matunda. 
  (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kufanya biashara ya 

matunda au miwa katika sehemu zisizoruhusiwa 

na Halmashauri 
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Machinjio na 

maduka ya 

nyama 

 

21.  

 

(1) 

Itakuwa ni wajibu wa  kila mmiliki wa duka la 

kuuzia nyama kuhakikisha kuwa duka lake 

(a) Jengo la kudumu lililosakafiwa kwa 

marumaru nyeupe; 

(b) Lina maji safi, magogo na misumeno ya 

kukatia nyama; 

(c) Lina kabati ya vioo na jokofu la 

kuhifadhia nyama na sehemu ya mizani; 

(d) Kuna pipa la kuhifadhia takataka;  

(e) Muuzaji ana vazi jeupe pamoja na apron 

nyeupe; 

(f) Muuzaji anapima afya kila baada ya 

miezi sita. 

 
Kuuza na 

kuchinja nyama 

mahali 

pasiporuhusiwa 

 (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au 

kuuza nyama ya aina yoyote au kuwa na duka la 

nyama katika maeneo yasiyoruhusiwa na 

Halmashauri. 

 
Uzuiaji wa 

shughuli wakati 

wa magonjwa ya 

mlipuko 

22.  (1) Afisa muidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia 

shughuli kama vile utengenezaji wa vyakula, 

pombe, mujumuiko, sherehe na mikusanyiko 

yoyote ile kwa kutangaza kwa njia ya kipaza 

sauti, maandishi au kupitia vyombo vya habari 

endapo atakuwa na sababu ya kuamini kwamba 

shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea kwa 

magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa 

maisha ya binadamu. 

 
Ukamataji wa 

vyombo 

vilivyotumika 

kuhifadhia 

chakula 

 (2) Vyakula, vyombo na vifaa vingine vyovyote 

vitakavyokamatwa baada ya kutolewa amri ya 

kuzuia kufanyika kwa shughuli hiyo ambavyo 

vitakuwa vimetumika kutunzia, kubebea, 
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kuhifadhia na kusafirishia vitaharibiwa na 

Halmashauri haitahusika na gharama zozote 

zitakazotokea wakati wa utekelezaji wa amri 

hiyo. 
  (3) Mtu yeyote atakayekataa kutii amri iliyotolewa 

atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 
Wajibu wa 

Halmashauri 
23.  (1) Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili 

ya kutupa takataka itakayojulikana kama dampo 

au ghuba na kutoa huduma ya uzoaji taka kwa 

malipo kutoka kwa wazalishaji. 

 
  (2) Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha 

uundaji wa vikundi vya kijamii (CBOs) na 

kuvitambua ili kuviwezesha kufanya shughuli za 

udhibiti wa taka ngumu pamja na usafi wa 

mazingira katika mitaa baada ya kuingia mkataba 

na Halmashauri. 
  (3) Kumchukulia hatua za kiSheria mkazi yeyote 

atakayekataa kutekeleza maagizo ya Halmashauri 

chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 
Ada ya ukaguzi 

wa afya 
24.   Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya 

ambayo italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji 

kupewa leseni ya biashara kwa viwango 

vitakavyoainishwa katika jedwali la pili la Sheria 

Ndogo hizi. 
    
Uwezo wa Afisa 

Mwidhiniwa 
25.  (1) Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kukagua  

usafi katika eneo lolote la Halmashauri. 

  (2) Afisa mwidhiniwa  atakuwa na uwezo wa kutoa 

adhabu ya papo kwa papo kwa kiasi kisichozidi 

shilingi elfu hamsini kwa mtu yeyote 

atakayekutwa amechafua mazingira kwa kutupa 
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takataka mahali popote pasiporuhusiwa. 

 

Makosa 

 
26.   

 

 

(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

(3) 

 

 

(4) 

 

 

 

 

(5) 

 

 

(6) 

 

 

 

 

 

(7) 

 

 

 

Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi endapo mtu yeyote:- 

 

Atamzuia au kujaribu kumzuia afisa mwidhiniwa 

asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

 

Atashindwa, atadharau , atakwepa au atakataa 

kulipa Ada au kutekeleza agizo lolote alilopewa 

na Halmashuri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataaa au 

kukwepa kulipa Ada. 

 

Atamwaga takataka katika mtaa, mtaro wa maji 

ya mvua, uchochoroni au mahali popote 

hadharani au katika eneo lolote la wazi bila idhini 

ya Halmashauri. 

 

Atatiririsha maji machafu barabarani au katika 

eneo la nyumba ya jirani. 

 

Ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na 

kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, 

mabwawa, lambo au ndani ya chanzo cha maji au 

kisima kinachotumika kwa matumizi ya 

binadamu. 

 

Atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo, kuendesha shughuli za viwanda katika 

maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni 

au katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli 
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(8) 

 

 

 

(9) 

hizo bila kuzingatia taratibu za mipango miji. 

 

Ataenda haja Ndogo au kubwa hovyo barabarani, 

uchochoroni au mahali popote ambapo siyo 

chooni. 

 

Atakataa kufanya usafi siku iliyopangwa na 

Halamshauri.  

 

 

 
Adhabu 27.   Mtu yoyote atakayekwenda kwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda 

kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au 

kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote 

kwa pamoja. 
    
Kufifilisha kosa 28.   Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 

kosa kwa kumtoza faini mtu yoyote aliyetenda 

kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi 

kisichozidi shilingi elfu thelathini (30,000/=) 

iwapo mkosaji atakili kosa kwa hiari na kuwa 

tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa 

kwenye Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi. 
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________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

________ 

 

Chini ya kifungu cha 6(1) 

_________ 

 

ADA YA UZOAJI TAKA KATIKA MAJENGO 

 

Na. Eneo Ada kwa mwezi 

  1. Kaya moja 1,000/= 

  2. Maduka la rejareja 5,000/= 

  3. Mashine ya kukamua mafuta ya alizeti 5,000/= 

4 Maduka la jumla 10,000/= 

5 Migahawa(Restaurant) 5,000/= 

6 Mashine za kukoboa/kusaga 10,000/= 

7 Vilabu vya pombe za kienyeji, baa, grocery, 4,000/= 

8 Mama lishe/Baba lishe, Nyama choma/chipsi 

inayojitegemea 

2000/= 

9 Viwanda vya uselemala na mashine za mbao 10,000/= 

10 Bucha(Maduka ya Nyama, samaki) 5,000/= 

11 Nyumba za kulala wageni 4,000/= 

12 Saluni (Ususi/Vinyozi) 3,000/= 

13 Gereji 10,000/= 

14 Godown (Ghala) 7,000/= 

15 Kituo cha kuuza mafuta(Filling station) 10,000/= 

16 Ofisi za Taasisi mbalimbali 5,000/= 



Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga 
Tangazo la Serikali Na. 406 (Linaendelea.) 

18 

 

17 Hoteli  10,000/= 

18 Stoo za mkaa 5,000/= 

19 Mafundi kushona nguo 3,000/= 

20 Mafundi vyuma(wahunzi) 5,000/= 

21 Kumbi za starehe,sinema  5,000/= 

22 Majengo ya kuoshea magari/pikipiki 5,000/= 

23 Zahanati/kituo cha afya au hospitali 20,000/= 

24 Majengo mengine yasiyotajwa  20,000/= 

 

________ 

 

JEDWALI LA PILI 

________ 

 

Chini ya kifungu cha 24 

________ 

 

ADA YA UKAGUZI WA AFYA 

 

Na Aina ya biashara Ada kwa mwaka 

1 Baa na maduka ya vinywaji (groceries) 5,000/= 

2 Migahawa na mama lishe  2,500/= 

3 Nyumba za wageni(Guest House) na hoteli  10,000/= 

4 Kumbi za starehe au mikutano  10,000/= 

5 Majengo mengine ya biashara  5,000/= 
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__________ 

 

JEDWALI LA TATU 

_________ 

 

Chini ya kifungu cha 11 

_________ 

 

ILANI YA KUJENGA CHOO 

 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha 11 cha Sheria Ndogo za ( Afya na Usafi wa 

Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2017. 

 

SEHEMU YA I 

Ndugu……………………………………..wa Mtaa/Kijiji…………………………..……….Kaya 

ya…………………………………Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika 

Tarehe………Mwezi………………Mwaka……………katika nyumba yako ya 

biashara/kuishi/kutolea Huduma*/Namba iliyopo eneo la ……………...…………………..katika 

kitongoji/Mtaa*………………Kijiji cha………………. Kata ya………………………………… 

Imekuwa haina choo/choo kimejaa/kimeharibiwa*, hivyo unaamriwa kutekeleza mambo yafuatayo: 

1. ……………………………………………………………………………………………… 

2. ……………………………………………………………………………………………… 

3. ……………………………………………………………………………………………… 

4. ……………………………………………………………………………………………... 

 

SEHEMU YA II 

Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii kutekeleza maelekezo 

yote yaliyoelezwa katika sehemu ya I ya ilani hii. 

 

SEHEMU YA III 

Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika 

tarehe……………………….endapo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda uliopewa 

Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine. 

……………………………………. 
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Afisa Mwidhiniwa 

 

 

IMETOLEWA NA :      IMEPOKELEWA NA : 

Jina…………………………………    Jina………………………………… 

Saini………………………………..    Saini……………………………….. 

Wadhifa……………………………     Wadhifa…………………………… 

Tarehe……………………………...     Tarehe……………………………... 

*Futa lisilohusika 

 

_________ 

 

SEHEMU D 

_________ 

 

Chini ya kifungu cha12 

_________ 

 

ILANI YA KUONDOA KERO 

 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha 12 cha Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi 

wa Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2016. 

 

SEHEMU YA I 

Ndugu……………………………………..wa Mtaa/Kijiji*………………………..……….Kata 

ya………………………………Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika 

Tarehe………Mwezi………………Mwaka……………katika nyumba yako ya 

biashara/kuishi/kutolea Huduma/kiwanja*/iliyopo eneo la ……………...………………………... 

Kumekutwa machukizo/kero/uchafu*, kama ifuatavyo: 

1. ……………………………………………………………………………………………… 

2. ……………………………………………………………………………………………… 

3. ……………………………………………………………………………………………… 
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SEHEMU YA II 

Kwa ilani hii unaamriwa kurekebisha/kuondoa/kusafisha* kwa: 

1. ……………………………………………………………………………………………… 

2. ……………………………………………………………………………………………… 

3. ……………………………………………………………………………………………... 

 

SEHEMU YA III 

Unapewa muda wa siku saba (7) tangu siku ya kupokea ilani hii, unatakiwa kutekeleza yote 

yaliyoelezwa katika sehemu ya II ya Ilani hii, kushindwa kwako kutekeleza ndani ya muda 

uliopewa Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine. 

……………………………………. 

Afisa Mwidhiniwa 

 

 

IMETOLEWA NA :      IMEPOKELEWA NA : 

Jina…………………………………    Jina………………………………… 

Saini………………………………..    Saini……………………………….. 

Wadhifa……………………………     Wadhifa…………………………… 

Tarehe……………………………...     Tarehe……………………………... 
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_________ 

 

JEDWALI LA NNE 

_________ 

 

KUFIFILISHA KOSA 

_______ 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 28) 

 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga kwamba mnamo tarehe……ya mwezi……………..mwaka ………….nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za ( Afya na Usafi wa 

Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2017. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru 

ninachodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka……………………….. 

Jina………………………………….. 

Saini…………………………………. 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini…………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mbinga imebandikwa katika Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri 

uliofanyika mnamo tarehe 9 ya mwezi Februari mwaka 2017 mbele ya:- 

 

 

ROBERT KADASO MAGENI, 

Mkurugenzi wa Mji 

Halmashauri ya Mbinga 

 

 

 

NDUNGURU EGNO KIPWELE, 

Mwenyekiti wa Halmashauri 

Mji wa mbinga  

 

 

  NAKUBALI, 

 

Dodoma,          GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.), 

 August, 2017                     Waziri wa Nchi - OR - Tamisemi 

 

 

 


