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TANGAZO LA SERIKALI NA. 408 La Tarehe 06/10/2017 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

(SURA  290) 

_________ 

 

SHERIA NDOGO 

_________ 

 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6(1) na 16(1)) 

_________ 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA ZAO LA KAHAWA) ZA HALMASHAURI YA MJI WA 

MBINGA ZA MWAKA 2017                                 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo 

za ( Ushuru na Usimamizi wa zao la Kahawa) za 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2017 na 

zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 

chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga. 

Tafsiri 3  Katika Sheria  Ndogo hizi isipokuwa 

itakapoelekezwa vinginevyo;- 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake Afisa yeyote 

atakayeteuliwa na Halmashauri au Mkurugenzi 

kwa ajili ya kutekeleza Sheria Ndogo hizi; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji 

wa Mbinga; 
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 “Jengo” maana yake ni jengo lolote lililojengwa 

kwa kutumia vifaa vya aina yoyote ile na ni 

pamoja na jengo lililojengwa kwa kutumia 

udongo, nyasi na miti, jengo la biashara, 

makazi, kibanda, kontena, mwavuli 

uliosimikwa kwa ajili ya shughuli za biashara 

katika eneo lolote ambalo limeruhusiwa 

kutumiwa na mtu kibiashara katika eneo la 

mamlaka ya Halmashauri; 

 “Kahawa” maana yake ni kahawa kavu 

iliyokobolewa; 

“Kibali” maana yake ni kibali chochote cha 

maandishi kilichotolewa na Mkurugenzi kwa 

mtu yeyote anayepata huduma yoyote au mtu 

anayepata huduma kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi; 

“Magoma” maana yake ni biashara haramu ya 

kununua kahawa ya mkulima kabla ya msimu 

wa mavuno kwa kumpatia mkopo wa fedha, 

pembejeo au mali nyingine ili aiuze kwa bei 

isiyohalali; 

“Mazao” au “zao” maana yake ni mazao ya kilimo 

au misitu, inajumuisha  pamoja na nafaka na 

matunda aina za ndizi mbivu, ndizi za kupika, 

miwa, matunda aina ya nanasi, machungwa, 

parachichi, tikiti-maji, maembe na mengineyo 

yenye asili hiyo; 

“Mfanyabiashara” maana yake ni mfanyabiashara 

yeyote anayeuza bidhaa katika eneo la 

Mamlaka ya Halmashauri ikiwa ni pamoja na 
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mfanyabiashara NdogoNdogo au machinga; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga pamoja na 

Afisa yeyote wa Halmashauri atakaye kuwa 

anatekeleza majukumu ya Mkurugenzi kwa 

Mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

“Mtu” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha 

watu, taasisi au kampuni ambayo inafanya 

biashara ya aina yoyote katika eneo la 

Halmashauri; 

“Soko” maana yake ni eneo au soko liliotengwa na 

linalomilikiwa na Halmashauri kama soko 

kwa ajili ya huduma ya umma; 

“Stakabadhi” maana yake ni stakabadhi ya 

kieletroniki itakayotolewa na Halmashauri 

kama uthibitisho wa malipo ya ada au ushuru; 

“Wakala” maana yake ni taasisi au kampuni 

iliyoteuliwa au kuingia mkataba na Halmashauri 

kwa ajili ya kukusanya ushuru au ada kwa niaba 

ya Halmashauri. 

Wajibu wa 

Halmashauri 

kusimamia zao 

la Kahawa 

4 (1) Katika kuhamasisha na kusimamia zao la kahawa 

katika eneo lake Halmashauri itakuwa na wajibu 

wa:- 

(a) Kuhakikisha kuwa wakulima wanasajiliwa 

pamoja na kiasi cha ekari ya mazao; 

(b) Kusimamia upatikanaji wa mbolea na 

pembejeo za kilimo; 

 

(c) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani 
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katika kila eneo lake; 

(d) Kuhakikisha ubora wa kahawa unazingati 

wa na mkulima  katika hatua zote za uzali 

shaji.; 

(e) Kuhamasisha uundwaji wa vikundi vya 

kiuchumi kwa wakulima wa kahawa ili 

kuhamasisha kilimo cha kisasa; 

(f) Kuhakikisha kila mkulima anamuuzia kaha-

wa mnunuzi mwenye kibali cha Halmasha-

uri na leseni ya biashara. 

    
Ushuru wa 

Kahawa  
5 (1) Halmashauri itatoza Ushuru wa zao la kahawa kwa 

kiwango cha  asilimia 3% ya bei ya kununulia zao la 

kahawa ambao utalipwa na mnunuzi kabla ya 

kusafirisha zao hilo.  

 
  (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kununua na au 

kusafirisha  zao la kahawa bila kulipia ushuru. 

 
Wajibu wa 

Wanunuzi wa 

Kahawa 

kusajiliwa  

6 (1) Wanunuzi wote wanaojishughulisha na ununuzi wa 

zao la kahawa watapaswa kusajiliwa na Halmashauri 

ambapo watapatiwa vibali vya kufanya biashara ya 

zao la kahawa. 
  (2) Usajili huu utafanyika kila mwaka kabla ya msimu 

wa zao la kahawa kuanza kwa kulipia kibali cha 

ununuzi cha Halmashauri. 

  (3) Kibali kinachotolewa kitamtambulisha mnunuzi, 

kituo au eneo, kikundi cha wakulima na kiasi 

ambacho mnunuzi amekubaliwa kununua kwa 

kipindi kinachoonyeshwa katika kibali hicho. 

Wajibu wa 

wanunuzi  
7 (1) Kila mnunuzi atatakiwa kununua zao la kahawa kwa 

kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Kila mnunuzi atanunua zao la kahawa katika kijiji, 

kata au eneo lolote lililoelekezwa na Halmashauri 
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ambapo mnunuzi atalipa ushuru unaotakiwa katika 

eneo alililonunua  kahawa. 

 
  (3) Kila mnunuzi atasaini Mkataba na Halmashauri 

utakaomruhusu kununua kahawa na atapewa kibali 

na Halmashauri.  

 
  (4) Itakuwa ni marufuku kwa mnunuzi kununua zao la 

kahawa bila kuwa na leseni halali ya biashara. 

 
Uuzaji wa 

kahawa safi 
8 (1) Aina ya kahawa inayoruhususiwa ni ya kahawa 

safi tu. 

  (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kujihusisha 

na biashara ya magoma. 

 

 
  (3) Ununuzi wa zao la kahawa utafanyika kwa mzani au 

kipimo chochote kingine kilichothibitishwa na 

Halmashauri. 
    
Usafirishaji 

wa kahawa 
9 (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza, 

kununua na kusafirisha mazao baada ya saa kumi na 

mbili jioni na kabla ya saa kumi na mbili alfajiri. 

 
  (2) Halmashauri itatoa Kibali cha kusafirisha zao la 

kahawa inayopelekwa nje ya Halmashauri kwa 

kupewa kibali kama kilivyoanishwa kwenye Jedwali 

Na.1 la Sheria Ndogo hizi. 

 
Uteuzi wa 

wakala 
10  Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteuwa  mtu, 

Kampuni au Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria kukusanya Ada au Ushuru kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Wajibu wa 11  Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 10 cha 
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wakala  

(a) 

 

 

 

(b) 

Sheria Ndogo hizi, atakuwa na wajibu wa:- 

Kukusanya na kupokea Ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 

kiwango kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi; 

Wakala atakusanya Ushuru kwa kutumia mfumo wa 

kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa 

kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala 

alioingia na Halmashauri. 

Makosa kwa 

wakala 
12   

 

(1) 

 

 (2) 

 

 

(3) 

 

 

 

 

(4) 

Itakuwa ni kosa  kwa wakala kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi endapo:- 

Atajaribu au atakusanya Ushuru bila idhini ya 

Halmashauri. 

 

Atajaribu au atakusanya Ushuru kwa kiwango tofauti 

na kilichoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

 

Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya 

kiwango cha Ushuru kilichokubaliwa katika mkataba 

wa kukusanya Ada au Ushuru kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 

Atashindwa kutoa stakabadhi halali ya kielektroniki 

ya malipo kwa Ushuru aliokusanya kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

Uwezo wa 

Afisa 

mwidhiniwa 

13  Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo 

hizi Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo 

lolote au jengo lolote kwa nia ya kukusanya, kufanya 

tathimini au jambo lolote linalohusiana na Ushuru, 

Leseni au Kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.  

 
Makosa 14  

 

Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

endapo mtu yeyote:- 

Atashindwa , atadharau , atakwepa au atakataa 
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(1) 

 

 

(2) 

 
(3) 

 

 
(4) 

 

 
(5) 

 

 
(6) 

 
 

(7) 

kulipa Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa 

na Halmashuri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa Ushuru. 

 

Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Mwidhiniwa 

kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 

Atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia 

manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ushuru ndani 

ya Halmashauri. 

 

Atashindwa au atatoa taarifa za uongo kwa 

Halmashauri kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa 

kulipiwa Ushuru. 

 

Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo 

ya Ada au Ushuru. 

 

Atajihusisha na biashara ya magoma. 

 
Adhabu 15  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 

shilingi laki mbili (200,000/= na isiyozidi shilingi 

milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopu-

ngua  miezi kumi na mbili (12) na kisichozidi miaka 

miwili (2) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani 

faini na kifungo. 

Kufifilisha 

kosa  
16  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na 

isiyozidi shilingi laki tano (500,000/=) iwapo 

mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali 

kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa faini 

anayodaiwa. 
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________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

_________ 

 

 (Limetungwa chini ya kifungu cha 9 (2)) 

 

HATI YA USAFIRISHAJI KAHAWA KWENDA NJE YA HALMASHAURI YA MJI WA 

MBINGA 

1. Jina la Mnunuzi/Kampuni/AMCOS….…………………………………….. 

 

2. Aina ya kahawa inayosafirishwa……….kg………idadi ya magunia…….. 

 

3. Zao linasafirishwa kutoka kiwanda/ghala……………….…………………. 

 

4. Kwenda Mkoa/Wilaya………………………………………………………  

 

5. Jina na anuani ya mwenye gari……………………….…………………….. 

Namba ya gari……………………………………….……………………… 

 

6. (a) jina la Dereva/msafirishaji………………………….……..…………….. 

(b)saini ya dereva/msafirishaji……………………………………….…….. 

(c) namba ya leseni ya dereva....................................................................... 

7. Afisa mkaguzi  

Jina………………….…………saini…………………..tarehe……………. 

8. Hati imetolewa na: 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

Jina……………………………..……..saini…………………….………… 

Tarehe...................................................muhuri…………………..……….. 

Nakala kwa:- 

Kizuizi/geti la ukaguzi 

Hati itatumika kwa muda wa siku moja tu. 
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_________ 

 

JEDWALI LA PILI 

___________ 

 

KUFIFILISHA KOSA 

__________ 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 16) 

 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga kwamba mnamo tarehe……ya mwezi……………..mwaka ………….nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru na 

Usimamizi wa zao la Kahawa) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2016. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru 

ninachodaiwa pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka……………………….. 

Jina………………………………….. 

Saini…………………………………. 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini…………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mbinga imebandikwa katika Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri 

uliofanyika mnamo tarehe 9 ya mwezi Februari mwaka 2017 mbele ya:- 

 

 

ROBERT KADASO MAGENI, 

Mkurugenzi wa Mji 

Halmashauri ya Mbinga 

 

 

 

NDUNGURU EGNO KIPWELE, 

Mwenyekiti wa Halmashauri 

Mji wa mbinga  

 

 

  NAKUBALI, 

 

Dodoma,          GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.), 

 August, 2017                     Waziri wa Nchi - OR - Tamisemi 

 

 


