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TANGAZO  LA  SERIKALI NA. 410  la tarehe  06/10/2017 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA 290) 

________ 
 

SHERIA NDOGO 
________ 

 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1)) 

________ 
 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MJI WA 

MBINGA ZA MWAKA 2017 

                                 
Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo 

za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga za mwaka 2017 na zitaanza kutumika 

baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 

chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga. 

 
Tafsiri 3.  Katika Sheria  Ndogo hizi isipokuwa itakapoele-

kezwa vinginevyo:- 
 

“Ada” maana yake  ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya 

huduma, vibali, au leseni mbalimbali zitolewazo 

na Halmashauri; 
 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake Afisa yeyote 

atakayeteuliwa na Halmashauri au 

Mkurugenzi kwa ajili ya kutekeleza Sheria 

Ndogo hizi; 
 

“Bidhaa” maana yake ni zao au kitu chochote 

kilichotengwa au kuwekwa katika eneo 

lililotengwa au kuamriwa na Halmashauri 

kuwa soko au eneo la kuuzia bidhaa; 
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 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Mji wa Mbinga; 
 

 “Jengo” maana yake ni jengo lolote lililojengwa 

kwa kutumia vifaa vya aina yoyote ile na ni 

pamoja na jengo lililojengwa kwa kutumia 

udongo, nyasi na miti, jengo la biashara, 

makazi, kibanda, kontena, mwavuli 

uliosimikwa kwa ajili ya shughuli za 

biashara katika eneo lolote ambalo 

limeruhusiwa kutumiwa na mtu kibiashara 

katika eneo la mamlaka ya Halmashauri; 
  
 “Kibali” maana yake ni kibali chochote cha 

maandishi kilichotolewa na Mkurugenzi 

kwa mtu yeyote anayepata huduma yoyote 

au mtu anayepata huduma kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi; 
 

“Kibanda” maana yake ni kibanda chochote cha 

biashara kilichojegwa katika eneo 

linalomilikiwa na Halmashauri au mtu 

binafsi; 
 

“Kodi ya pango” maana yake ni kodi ya pango 

itakayolipwa na mtu yeyote aliyepanga 

katika kibanda cha biashara, meza za soko, 

eneo au jengo lolote la Halmashauri pamoja 

na vibanda vya biashara vilivyojengwa na 

watu binafsi katika eneo la Mamlaka ya 

Halmashauri; 
 

“Madini ya ujenzi” maana yake ni kifusi, udongo, 

mchanga, kokoto, na mawe yanayochimbwa 

katika  eneo la Halmashauri; 
 

 “Mfanyabiashara” maana yake ni 

mfanyabiashara yeyote anayeuza bidhaa 

katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri 

ikiwa ni pamoja na mfanyabiashara 

NdogoNdogo au machinga; 
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 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga pamoja na 

Afisa yeyote wa Halmashauri atakaye kuwa 

anatekeleza majukumu ya Mkurugenzi kwa 

Mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
 

 “Mtu” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha 

watu, taasisi au kampuni ambayo inafanya 

biashara ya aina yoyote katika eneo la 

Halmashauri; 
  
 “Stakabadhi” maana yake ni stakabadhi ya 

kieletroniki itakayotolewa na Halmashauri 

kama uthibitisho wa malipo ya ada au 

ushuru; 
 

 “Wakala” maana yake ni taasisi au kampuni 

iliyoteuliwa au kuingia mkataba na Halma-

shauri kwa ajili ya kukusanya ushuru au ada 

kwa niaba ya Halmashauri. 

           

 
Ada na 

Ushuru 
4. (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika  

biashara, huduma, vibali au leseni mbalimbali 

zinazotolewa na Halmashauri kama 

ilivyoorodheshwa katika jedwali la kwanza la  

Sheria Ndogo hizi. 
 

  (2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Bila kuathiri masharti ya jumla ya kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu cha 4 cha 

Sheria Ndogo hizi, Halmashauri itatoza 

Ada na Ushuru katika vyanzo vifuatavyo:- 

a) Ukaguzi wa nyama; 

b)  Ngozi;  

c) Madini ya ujenzi; 

d) Kituo cha mabasi; 

e) Kukodi na kupanga mali za 

Halmashauri;  

f) Huduma za ardhi. 
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Mamlaka na 

uwezo wa 

Halmashauri  

5.  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuamuru 

kufunga biashara yoyote ya mmiliki au mtumiaji 

wa huduma yoyote baada ya kutoa notisi endapo 

mmiliki au mtumiaji atakataa kulipa ada, ushuru au 

kibali kama ilivyoorodheshwa chini ya Sheria 

Ndogo hizi. 

 
Namna ya 

kukusanya 

Ada na 

Ushuru 

6. (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 
 

(4) 

 

 
 

(5) 

Halmashauri itaweka utaratibu itakavyoona unafaa 

ikiwa ni pamoja na kutenga maeneo maalumu ya 

kutoza Ada na Ushuru katika vyanzo vya mapato 

mbalimbali. 
 

Malipo ya Ada au Ushuru yatakayotozwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa 

Halmashauri au wakala na kutolewa stakabadhi 

halali ya kielekroniki kama kielelezo cha malipo 

yaliyofanyika.  

 

Malipo yatathibitishwa kwa kuonyesha stakabadhi 

ya Halmashauri na hautakuwa utetezi kwa mmiliki 

au mtumiaji kudai kwamba amelipa na hakupewa 

stakabadhi. 

 

Ada au Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi utalipwa kabla ya kupata huduma, leseni au 

kibali. 

 

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) ya 

kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo hizi Halmashauri 

au wakala kwa idhini ya Afisa Masuuli itatoa kwa 

mlipaji stakabadhi halali ya kawaida kama 

kielelezo cha malipo yaliyofanyika endapo 

stakabadhi ya kieletroniki haiwezi kutolewa.   
 

Utaratibu wa 

kukusanya 

madeni ya 

ada na ushuru 

7. (1) 

 

 

 

 

Halmashauri itwakuwa na mamlaka ya kukamata 

bidhaa au mali ya mtu yeyote endapo ameshindwa 

kulipa Ada au Ushuru ndani ya muda aliotakiwa 

kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
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(2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(3) 

 

 

(4) 

 

 

 

Endapo bidhaa au mali itakayokamatwa na 

Halmashauri  haitolipiwa Ada au Ushuru 

unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa 

zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa 

mali au bidhaa kwa mali zinazoharibika haraka, 

Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza bidhaa 

au mali baada ya kupata kibali cha Mahakama na 

fedha zitakazopatikana  zitawekwa kwenye akaunti 

ya Halmshauri. 

 

Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya Ada 

na Ushuru kwa njia ya mahakama. 

 

Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote ile 

kwa hasara itakayotokea wakati wa kukusanya 

madeni au kwa mali zilizokamatwa na kushikiliwa 

na Halmashauri isipokuwa kama hasara au 

uharibifu huo utakuwa  umesababishwa na 

Halmashauri. 

 
Wajibu wa 

kulipa Ada 

au Ushuru 

8. (1) Ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada 

au Ushuru kiwango cha Ada au Ushuru kama 

ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi.                                                    

 
  (2) Ni wajibu wa kila mtu kutoa taarifa sahihi kwa 

Halmashauri au Wakala kuhusu bidhaa au mali 

zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru. 

 
  (3) Itakuwa ni wajibu kwa kila mtu anayelipa Ada 

au Ushuru kutunza kumbukumbu za malipo. 

 
Kibali au 

leseni 
9. (1) Halmashauri itatoa kibali au leseni kwa 

mfanyabiashara au mtu yeyote kadri itakavyoona 

inafaa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
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  (2) Ni wajibu kwa kila mfanyabiashara au mtu yeyote 

anayetaka kufanya biashara au jambo lolote 

linalohitaji kibali au leseni kuomba na kupata 

leseni au kibali kutoka Halmashauri. 
                  
Uteuzi wa 

wakala 
10.  Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteuwa  

mtu, Kampuni au Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu 

wa Sheria kukusanya Ada au Ushuru kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi. 

 
Wajibu wa 

wakala 
11.  

 

(a) 

 

 

 

 

(b) 

 

 

Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 10 cha 

Sheria Ndogo hizi, atakuwa na wajibu wa:- 

Kukusanya na kupokea Ada au Ushuru kwa niaba 

ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 

kiwango kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

 

Wakala atakusanya Ada au Ushuru kwa kutumia 

mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha 

makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya 

mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri. 

 
Makosa kwa 

wakala 
12.  

 

(1) 

 
 

(2) 

 

 

(3) 

 

 

 

Itakuwa ni kosa  kwa wakala kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi endapo:- 
 

Atajaribu au atakusanya Ada au Ushuru bila idhini 

ya Halmashauri. 
 

Atajaribu au atakusanya Ada au Ushuru kwa 

kiwango tofauti na kilichoidhinishwa katika Sheria 

Ndogo hizi. 
 

Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu 

ya kiwango cha Ada au Ushuru kilichokubaliwa 

katika mkataba wa kukusanya Ada au Ushuru kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
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(4) 

 

 

Atashindwa kutoa stakabadhi halali ya malipo kwa 

Ada au Ushuru aliokusanya kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

Uwezo wa 

Afisa 

mwidhiniwa 

13.  Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria 

Ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia 

katika eneo lolote au jengo lolote kwa nia ya 

kukusanya, kufanya tathimini au jambo lolote 

linalohusiana na Ada, Ushuru, Leseni au Kibali 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.  

 
Makosa 14.  

 
 

(1) 

 

 

 
(2) 

 
 

(3) 

 

 
 

(4) 

 

 
 

(5) 

 

 
 

(6) 

Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

endapo mtu yeyote:- 
 

Atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa 

kulipa Ada au Ushuru au kutekeleza agizo lolote 

alilopewa na Halmashuri kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 
 

Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa Ada au Ushuru. 
 

Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa 

Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia 

manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au 

Ushuru ndani ya Halmashauri. 
 

Atashindwa au atatoa taarifa za uongo kwa 

Halmashauri kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa 

kulipiwa Ada au Ushuru. 
 

Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za 

malipo ya Ada au Ushuru. 

 
Adhabu 15. (1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti 

ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 
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shilingi laki mbili (200,000/= na isiyozidi shilingi 

milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili (12) na 

kisichozidi miaka miwili (2) au adhabu zote mbili 

kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
    
Kufifilisha 

kosa  
16.  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na 

isiyozidi shilingi laki tano (500,000/=)  iwapo 

mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali 

kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa faini 

anayodaiwa. 
 

________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 

________ 
 

Limetungwa chini ya kifungu cha 4(1) 

 

1. USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA 

Na Mnyama Kiasi (Tshs) Idadi 

1 Ng’ombe  1,000/= Kila ng’ombe mmoja 

2. Mbuzi  au kondoo 600/= Kila mbuzi au kondoo mmoja 

3 Nguruwe 600/= Kila nguruwe mmoja  

 

2. USHURU WA NGOZI 

Na Aina ya ngozi Kiasi(Tsh) Idadi 

1. Ngozi ya ng’ombe 500/= Kwa kipande 

2. Ngozi ya mbuzi au kondoo 250/= Kwa kipande 

 

3. USHURU WA MADINI YA UJENZI 

Na Ukubwa wa gari Ushuru 

1 Gari tani 1 1,000/= Kwa Safari 

2 Gari tani 2 2,000/= Kwa Safari 

3 Gari tani 3 2,500/= Kwa Safari 

4 Gari tani 4-6 3,000/= Kwa Safari 

5 Gari tani 7 5,000/= Kwa Safari 

6 Gari tani 8 na kuendelea 8,000/= Kwa Safari 
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4. USHURU WA KITUO KIKUU CHA MABASI NA VITUO VINGINE 

VITAKAVYOANZISHWA NDANI YA HALMASHAURI 

Na Aina ya gari Ushuru 

1 Basi la abiria zaidi ya 40 2,000/=  Kila linapotoka kituoni 

2 Basi abiria 20 – 40  1,500/=  Kila linapotoka kituoni 

3 Basi la abiria 1 – 20 1,000/=  Kila linapotoka kituoni 

4 Taxi 500/=  Kila linapotoka kituoni 

5 Magari mengine yasiyo ya biashara 500/=  Kila linapotoka kituoni 

 

 

5. ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI 

Na Aina ya mali Ada 

1 Kukodisha ukumbi wa Halmashauri 

kwa ajili ya semina au shughuli binafsi 

100,000/= Kwa siku 

2 (a) Kupanga kizimba cha biashara 

sokoni 

5,000/= Kwa mwezi 

 

 (b) Kupanga chumba au kibanda 

eneo la kituo cha mabasi. 

 

100,000/= Kwa mwezi vyumba vya chini 

60,000/= Kwa mwezi vyumba vya Juu 

 (c) Kupanga chumba cha nje soko 

la misheni au soko kuu. 

 

50,000/= Kwa mwezi 

 (d) Kupanga chumba cha ndani 

soko la misheni au soko kuu 

 

30,000/= Kwa mwezi 

3 Kukodi magari madogo 2,000/= Kwa kilometa moja 

4 Kukodi magari makubwa 3,500/= Kwa kilometa moja 

5 Kukodi gari ya kuzoa taka maji 100,000/= kwa trip 

6 Kukodi kijiko (wheel roader) 350,000/= Kila masaa 8 kwa vijiji 

visivyofanya biashara 

  500,000/= Kila masaa 8 kwa 

wafanyabiashara au watu binafsi 

6 Kukodi pikipiki 20,000/= Kwa masaa nane 

7 Kukodi mashine nyingine yoyote 500,000/= Kwa kila masaa nane 

8 Kodi ya pango nyumba za Halmashauri 20,000/= kwa mwezi 

9 Kukodi ardhi kwa maalum Kwa mkataba  
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6. ADA ZA HUDUMA ZA ARDHI 

Na Kibali cha ujenzi Kiasi(Tsh) 

1. Ghorofa zaidi ya kuendelea 120,000/= 

2. Taasisi mbalimbali 100,000/= 

3. Ghala au bohari 200,000/= 

4 Kituo cha Mafuta, Hoteli 250,000/= 

5 Viwanda vya huduma (Service Industrial Plot) 50,000/= 

6 Nyumba za makazi 20,000/= 

7 Nyumba za makazi na biashara 25,000/= 

8 Ramani ya kitalu (Block Plan) 5,000/= 

9 Ghorofa 1 (Multi Storey Structures) 100,000/= 

10 Mnara  300,000/= 

11 Majengo mengine yote ambayo hayakutajwa 20,000/= 

12 Viwanda (Industrial Plot) 150,000/= 

13 Uzio wa matofali (fence)  50,000/= 

14 Kibali kidogo cha ukarabati wa jengo 20,000/= 

  

Ada ya kubadilisha matumizi ya Ardhi,kugawa viwanja,mashamba na au 

kurekebisha mchoro 
 

 Matumizi ya Awali Matumizi yanayoombwa Kiasi(Tsh) 

1 Makazi pekee Makazi na biashara 100,000/= 

2 Makazi pekee Makazi zaidi ya moja 100,000/= 

3 Makazi pekee Shule ,Hosteli,Zahanati na huduma 

nyinginezo za jamii 

50,000/= 

4 Makazi pekee Hoteli 150,000/= 

5 Makazi na biashara Kituo cha mafuta 200,000/= 

6 Makazi na biashara (Maduka makubwa ) 

Super Market/Shooping Mall 

200,000/= 

7 Makazi pekee (Viwanda/huduma) 

Service Trade/Industrial 

200,000/= 

8 Makazi pekee Ghala (Yard/Godown) 200,000/= 

9 Biashara  Makazi 50,000/= 

10 Kugawa shamba kuwa 

viwanja vya makazi 

makazi 100,000/= 

11 Kugawa kiwanja cha 

makazi 

makazi 100,000/= 

12 Kugawa kiwanja kwa 

matumizi ya hoteli 

biashara 200,000/= 

13 Kugawa kiwanja kwa biashara 100,000/= 
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matumizi ya shule, hosteli, 

zahanati na huduma 

nyinginezo za jamii. 

14 

 

Ada ya uhakiki wa umiliki  

kiwanja au shamba 

(Official Search) 

 40,000/= 

 

________ 
 

JEDWALI LA PILI 

________ 
 

KUFIFILISHA KOSA 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 16) 

 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 

Mbinga kwamba mnamo tarehe……ya mwezi……………..mwaka ………….nilitenda 

kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ada 

na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga za mwaka 2017. 

 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha 

Ushuru ninachodaiwa pamoja na faini. 

 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka……………………….. 

Jina………………………………….. 

Saini…………………………………. 

 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini……………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji wa Mbinga imebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

mnamo tarehe 9 mwezi Februari 2017 mbele ya:- 

 

 

ROBERT  KADASO  MAGENI, 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

 

 

NDUNGURU  EGNO  KIPWELE, 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

 

 

 

 

NAKUBALI 

 

Dodoma,                              MHE. GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.), 

       Agosti, 2017                             Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    

                                                                 za Mikoa na Serikali za Mitaa 
 


