
 

 

TAARIFA YA MRADI WA SHAMBA LA KAHAWA NA MIGOMBA (CHITAMBARUS 

FARM) UNAOTEKELEZWA NA FAMILIA YA MKULIMA PETER DAMAS NGAHYI 

KWA KIONGOZI WA  

MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA NDUGU  

CHARLES FRANCIS KABEHO TAREHE 05-06-2018 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018, Tunayo furaha kubwa 

kukukaribisha pamoja na Msafara wote uliofuatana nao hapa Kijiji cha Mbangamao  nasema 

karibu sana na ujisikie upo nyumbani. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018, Mradi wa shamba hili la 

kahawa ulianzishwa mwaka 2011 kwa kupanda kiasi cha miche 4,000  katika nafasi ya mita 2.5 

kwa 2.5 Mpaka sasa shamba lina jumla ya miti ya Kahawa 8,100 na Migomba mashina 600 

ambayo imepandwa kwenye eneo la ukubwa wa ekari 15 zenye Hati miliki ya kimila. 

Madhumuni ya kuanzishwa kwa shamba hili la kahawa ni kuongeza pato la familia. Shamba hili 

ni kielelezo cha Mashamba ya Kahawa yaliyopo katika Halmashauri ya Mji wa Mbinga ambapo 

kuna jumla ya ekari 19,933.1 sawa na idadi ya miti 12,754,106.00 

 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018, Baada ya kuanzishwa kwa 

shamba mwaka 2011 limekuwa likipanuliwa kidogo kidogo kwa kuendelea kupanda miche 

mipya na kufikisha miche 8,100 iliyopo shambani hivi sasa. Shamba limepandwa mikahawa ya 

Arabika, aina mpya ya miche chotara inayotolewa na Taasisi ya Utafiti wa Kahawa TACRI 

ambayo ina uwezo wa kuhimili magonjwa sugu ya kahawa kama vile kutu ya majani na chule 

buni ya kahawa. 

 

Gharama za mradi huu hadi kufikia sasa ni Tshs. 60,000,000/=  hii ikiwa ni gharama za awali za 

uanzishaji na gharama za matunzo hadi kufikia miche kuanza kuzalisha kahawa. Pia anapenda 

kuishukuru Benki ya CRDB kwa kumuwezesha kupata mtaji wa kuanzisha na kuendeleza mradi 

huu. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018, Uzalishaji wa kahawa katika 

shamba hili umekuwa ukiongezeka kila mwaka kulingana na ongezeko la miche na kukua kwa 

mikahawa,   

Msimu 2015/2016 nilivuna kilo 2,527 na kunipatia kiasi cha Tshs. 9,594,000.00 

Msimu 2016/2017 nilivuna kilo 2,853 na kunipatia kiasi cha Tshs. 15,530,000.00 

Msimu 2017/2018 nilivuna kilo 6,237 na kunipatia kiasi cha Tshs. 24,513,830.00 

Shamba pia lina uwezo wa kuzalisha ndizi kwa wastani  wa mikungu 1,500 sawa na Tshs. 5,000 

kwa kila mmoja na kunipatia Tshs. 7,500,000/=  kwa mwaka. 

 

Kutokana na pato hilo familia inaweza kumudu gharama za maisha na kuwekeza kwenye elimu 

ya watoto wangu kwani naamini Elimu ni ufunguo wa maisha na kuwekeza ni sasa .  Malengo 

kwa yake ni kuongeza uzalishaji wa kahawa kwa mti wastani wa kilo 3 kwa kufuata maelekezo 

ya wataalamu wa kilimo. Kahawa inayovunwa kutoka kwenye shamba hili itauzwa kupitia 

chama cha Ushirika cha Msingi KALIME ili kupata faida zaidi.  

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018, Napenda kutoa wito kwa 

Wananchi wenzangu kuwa kilimo ni kazi ni ajira na ni biashara inayoweza kunipa kipato cha 

kumudu ghalama za Elimu kwa familia yangu na mahitaji mengine. 

 

Pia nimeweza kuajili Vijana 15 ambao wanapata kipato kinachowawezesha kumudu maisha yao 

ikiwa ni pamoja na kuwekeza katika Elimu kwani ‘Elimu ni ufunguo wa maisha,wekeza sasa 

kwa maendeleo ya Taifa letu’. 



 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018, Baada ya taarifa hii, kwa 

heshima na taadhima naomba ukague  shamba langu. 

 

Ni mimi, 

 

 

 

DR.KESSAM MASWAGA 

Kny;MKURUGENZI WA MJI 

HALMASHAURI YA MJI. 

MBINGA 


