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TANGAZO  LA  SERIKALI NA. 417  la tarehe  06/10/2017 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

(SURA 288)  

______ 
 

HATI RASMI 

______ 
 

(Imetungwa chini ya kifungu Na. 58) 

______ 

 
HATI RASMI (UANZISHAJI WA BODI YA HUDUMA ZA AFYA) ZA   

HALMASHAURI YA MJI WA MBINGA  2017 

 
Jina na 

mwanzo 

wa 

kuanza 

kutumi-

ka 

1. Hati Rasmi hii itajulikana kama Hati Rasmi (Uanzishaji wa Bodi ya 

Huduma za Afya) za Halmashauri ya Mji wa Mbinga ya mwaka 2017 

na itaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

Matu-

mizi  
2. Hati Rasmi hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga.  
Tafsiri  3. Katika  Hati Rasmi hii  isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo:- 

 

“Afisa Afya wa Halmashauri” maana yake ni mtumishi wa afya 

ambaye ndiye mkuu wa utoaji wa huduma za afya msingi  

katika Halmashauri; 

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Hati Rasmi hii; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Mbinga; 

“Hospitali ya Halmashauri”maana yake ni hospitali ya ngazi ya 

kwanza iliyo katika Halmashauri ya Mji na iliyo na mamlaka ya 

kutoa huduma za afya za Halmashauri ya Mji ikiwa ni pamoja 

na kupokea wagonjwa wa rufaa toka ngazi za chini; 

“Hospitali  Teule” maana yake ni hospitali binafsi ya ngazi ya 

kwanza ambayo ina mkataba maalumu na Serikali ambao 

unairuhusu hospitali hiyo kuendesha shughuli zake kama 

hospitali ya Wilaya kwa niaba ya Serikali; 

“Kamati ya Afya ya Kata” maana yake ni kamati iliyoanzishwa chini 

ya kifungu cha 38 cha hati rasmi hii; 
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  “Kamati ya maendeleo ya kata ”  maana yake ni kamati 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 20 cha sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288; 

“Kamati ya Kituo cha Afya” maana yake ni kamati iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 30(1) cha Hati Rasmi hii; 

“Kamati ya Usimamizi ya Hospitali” maana yake ni kamati 

ambayo imeanzishwa chini ya kifungu cha 18 cha Hati  Rasmi 

hii; 

“Kituo cha Afya”   maana yake ni kituo cha kutolea huduma ya 

afya ambacho kiko ndani ya Kata, kinatoa huduma za afya 

kwa wagonjwa wa nje na waliolazwa pamoja na waliopewa 

rufaa toka kwenye zahanati ikiwa ni pamoja ya Mama na 

mtoto na kina uwezo wa Vitanda kumi na tano na kuendelea; 

“Kituo cha Huduma ya Afya cha Umma” maana yake ni kituo cha 

kutolea huduma ya afya kinasimamiwa na serikali; 

“Kituo cha Huduma za Afya cha shirika lisilo la serikali” maana 

yake ni kituo cha huduma za afaya kinachomilikiwa na shirika 

au chama kwa misingi ya kujitolea na kutoa huduma na 

malipo bila faida na kinaendesha shughuli zake kwa kufuatana 

na kanuni na taratibu zilizowekwa na serikali; 

“Kituo cha Huduma za afya cha binafsi ” maana yake ni kituo cha 

Huduma nza Afya kinachomilikiwa na kuendeshwa katika 

utoaji wa Huduma zake lengo likiwa ni pamoja na kupata 

faida; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 

au Ofisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 

“Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji” maana yake ni daktari 

ambaye ni msimamizi mkuu wa huduma za afya katika 

Halmashauri; 

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya  ya Halmashauri” 

maana yake ni timu ya kitaalamu ya uendeshaji wa shughuli 

za afya kwenye Halmashauri iliyoanzishwa chini kifungu cha 

14 cha Hati Rasmi hii; 

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa” maana yake 

ni timu ya wataalamu wa afya, inayosimamia shughuli zote za 

huduma za afya mkoani;  

“Timu ya uendeshaji wa Huduma za Afya ya Hospitali” maana 

yake ni timu ambayo inawahusisha viongozi wataalam au 

wakuu wa sehemu au vitengo kwenye hospitali ya Mji;  
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Sheria 

Na. 

5 ya 

1992 

 “Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Kituo cha Afya”  maana 

yake ni timu ya viongozi wataalam  au wakuu wa sehemu au 

vitengo na wakuu wa vituo vya afya;  

„‟Timu ya Uendeshaji ya Kata „‟ maana yake ni timu ya wataalum 

wa sekta mbalimbali wanaosimamia maendeleo ya wananchi 

ndani ya kata husika na kufuatilia utekelezaji wake ndani ya 

kata ; 

“Vituo vya Kutolea Huduma” maana yake ni pamoja na Hospitali, 

kituo cha afya, kliniki ya tiba, zahanati, maabara ya afya, kituo 

cha uzazi na uuguzi na pia vituo vingine vilivyoanzishwa kwa 

ajili ya kutoa huduma za afya; 
 

“Wadhifa wa kisiasa” maana yake ni kuwa na madaraka ya 

kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye chama chochote cha 

kisiasa kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa 

ya mwaka 1992; na 
 

“Zahanati” maana yake ni kituo cha kwanza kinachotoa huduma 

kinachotambulika na Halmashauri ambacho kipo ndani ya 

kata ambacho hutoa huduma kwa wagonjwa wa nje ikiwa  ni 

pamoja na huduma za mama na mtoto na kinaweza kuwa na 

vitanda vinne kwa ajili ya uangalizi wa karibu wa wagonjwa 

kwa muda usiozidi saa ishirini na nne. 

 

Bodi  4. (1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Huduma za 

Afya ya Halmashauri.  

  (2) Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la  Halmashauri.  

Wajumbe 

wa  

Mfuko  

wa Bodi. 

5. (1) Bodi itaundwa na wajumbe wafuatao:- 

(a)  wawakilishi wanne wa watumiaji wa huduma za afya 

ambao wawili kati yao ni lazima wawe ni wanawake; 

   (b) mwakilishi mmoja  kutoka kwa watoa huduma za afya 

binafsi kwa faida na mmoja kwa watoa huduma binafsi 

bila faida, walio katika makubaliano ya kutoa huduma na 

Bodi;  

   (c) Mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi na Huduma za Jamii;  

   (d) Afisa Mipango wa Halmashauri;  

   (e) Mganga Mkuu wa Halmashauri, ambaye atakuwa Katibu 

wa Bodi;  
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   (f) mwakilishi mmoja toka hospitali ya Halmashauri ya Mji 

au hospitali teule; na  

   (g) Mwakilishi kutoka Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya 

Mkoa. 

  (2) Mwenyekiti atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe wa 

kifungu kidogo (1) (a), (b) na (c) hapo juu. 

  (3) Wajumbe waliotajwa katika aya (a) (b) na (c) mbali na 

wajumbe waliotajwa katika aya (d),(e),(f) na (g) za kifungu 

kidogo cha (1) watakuwa na haki ya kupiga kura katika 

maamuzi ya Bodi. 

  (4) Wajumbe wengine wanaweza kualikwa kama kutakuwa na 

ulazima wa kufanya hivyo; lakini hawatakuwa na uwezo wa 

kupiga kura au kufanya maamuzi.  

Sifa za 

kuwa 

mjumbe 

wa Bodi. 

6. (1) Mtu anaweza kugombea nafasi ya ujumbe wa Bodi kama 

atakuwa na sifa zifuatazo:- 

   (a) ni lazima awe raia wa Tanzania, Sharti hili si lazima kwa 

wajumbe kutoka Mashirika yasiyo ya Kiserikali; 
   (b) awe na umri  kuanzia miaka ishirini na moja  (21) na  

kuendelea; 

   (c) 

 

awe amehitimu  elimu ya sekondari; yaani kidato cha nne 

na  kuendelea; na  

   (d) asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa toka chama chochote 

cha siasa; 

   (e)     awe mwanachama hai wa mfuko wa jamii;  

   (f)    Asiwe ametiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai; na 

  (g) Awe mkazi wa Halmashauri. 

(2) Diwani na mfanyakazi wa Halmashauri, mbali ya Mwenyekiti 

wa Kamati ya Uchumi na Huduma za jamii, hatoruhusiwa 

kuwa mjumbe wa Bodi, kwa kuwa Bodi ni chombo cha 

Halmashauri katika masuala ya uwajibikaji na tathmini. 
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Utaratibu 

wa 

kupata 

wajumbe 

wa Bodi 

7 (1) (a) Uhamasishaji ushirikishe viongozi wa Halmashauri na 

wananchi kwa ujumla katika ngazi ya Miji, Kata na Mitaa 

au vijiji. 

   (b) Halmashauri kutoa matangazo ya nafasi za wajumbe wa 

Bodi kupitia Miji, Kata na Mitaa au vijiji. 

 
   (c) Uchaguzi wa awali: Maombi ya nafasi yatawasilishwa 

kwenye mtaa/kijiji na uchaguzi utafanyika katika mkutano 

wa hadhara na kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa 

Mtaa/kijiji husika. 

   (d) Uchambuzi wa maombi: Orodha ya waombaji 

waliochaguliwa yatapelekwa kwenye kikao cha Kamati ya 

Maendeleo ya Kata kwa uchambuzi wa awali kwa 

kuzingatia sifa na mapendekezo yatapelekwa kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri. 

   (e) Uchambuzi wa majina ya wajumbe kutoka ngazi ya Kata 

yatafanywa na Timu ya Uendeshaji ya Afya ya 

Halmashauri ya Mji kwa kuzingatia sifa na mchakato wa 

uteuzi wao na kuwasilisha kwenye Timu ya Uendeshaji ya 

Halmashauri, timu hiyo itahakiki na kuwasilisha 

mapendekezo hayo kwenye Kamati ya Uchumi na 

Huduma za Jamii na hatimaye Baraza la Madiwani 

kuidhinisha. 

   (f) Uzinduzi rasmi utafanywa na Mkuu wa Wilaya baada ya 

kupata Hati Rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

Kipindi 

cha 

kushika 

madara-

ka Bodi 

8. (1) Wajumbe wa Bodi watakuwa katika madaraka kwa kipindi 

cha miaka mitatu, kutoka tarehe ya ufunguzi na wataondoka 

baada ya muda huo lakini wanaweza kuchaguliwa tena kwa 

kipindi cha miaka mitatu. 
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  (2) Mwisho wa kipindi cha muda wa Bodi, Mkurugenzi 

atatangaza nafasi zilizo wazi na watu wenye sifa hizo watajaza 

fomu maalum za maombi na kuzirudisha kwenye Halmashauri 

katika kipindi kitakachotolewa. Aidha mchakato wa kuunda 

bodi mpya utaanza miezi sita (6) kabla ya ukomo wa bodi 

iliyopo. 

  (3) Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya 

maandishi ya mwezi mmoja kwa Katibu wa Bodi. 

  (4) (a) Pale ambapo nafasi katika Bodi itakuwa wazi kutokana na 

kifo, kujiuzulu, ugonjwa, au ulemavu utakaomzuia mtu 

huyo kushiriki kikamilifu au kwa sababu nyingine yoyote 

ile, mjumbe mwingine atachaguliwa kuziba nafasi hiyo 

kwa kipindi kilichobaki;    

   (b) bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 4 (a), haita-

ruhusiwa kuchagua mjumbe mwingine iwapo kipindi 

kilichobaki ni chini ya  miezi sita (6). 

  (5) Mjumbe atakayechaguliwa kutokana na kifungu kidogo cha 

(4) hapo juu, anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine 

cha miaka mitatu. 

  (6) Uchaguzi wa mwisho wa wajumbe waliochaguliwa kutoka 

kila  mtaa utafanywa na Kikao Kikuu cha Halmashauri kupitia 

Kamati ya Uchumi na huduma za jamii baada ya 

kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri. 

  (7) Bodi itazinduliwa rasmi na Mkuu wa Wilaya baada ya 

kuidhinishwa na Kikao cha baraza la Madiwani. 

  (8) Endapo Bodi itashindwa kutekeleza kazi zake, Halmashauri 

itaionya au kuivunja na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya 

miezi mitatu tangu kuvunjwa. 
 

  (9) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote watapoteza nafasi zao. 

  (10) Katika kipindi ambacho Bodi imevunjwa, Timu ya Uendeshaji 

wa Huduma za Afya ya Halmashauri itasimamia shughuli zote 

za Bodi hadi hapo Bodi mpya itakapoteuliwa. 
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Vikao 

vya 

Bodi  

9. (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi 

mitatu kwa mwaka, na vikao vyote vya Bodi vitaendeshwa na 

Mwenyekiti au Makamu wake; 

  (2) Katibu ataitisha kikao maalumu kitakachokuwa cha kawaida 

cha Bodi kwa maombi yaliyoandikwa na kusainiwa na 

wajumbe wa bodi wasiopungua theluthi moja na pale 

inapohitajika. 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye, bila taarifa au sababu ya msingi, 

atashindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi basi 

atakuwa amepoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe na 

Halmashauri itatangaza nafasi wazi kwenye nafasi hiyo. 

Akidi 

ya 

kikao 

10. (1) Nusu ya wajumbe wote wa kuchaguliwa ndiyo itakuwa akidi 

ya vikao vyote vya Bodi akiwemo Mwenyekiti au Katibu.  

  (2) Maamuzi ya idadi ya wajumbe wengi na waliopiga kura ndiyo 

yatakayokuwa maamuzi ya Bodi. 

  (3) Upigaji wa kura za siri ndiyo utakuwa utaratibu wa kufikia 

maamuzi katika vikao vya Bodi. 

  (4) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na pale ambapo 

itatokea kura kufungana, basi Mwenyekiti wa Bodi atakuwa 

na kura ya ziada mbali ya kura yake ya kawaida.   

Majuku- 

mu na 

Kazi za 

Bodi 

11. (1)  Majukumu na kazi za Bodi zitakuwa kama ifuatavyo:- 
 

(a)    itahakikisha kuwa jamii inapata huduma bora za afya 

ambazo  inazimudu na zitakazoimarisha afya zao; 

 
   (b) itahakikisha kuwa kuna upatikanaji wa rasilimali na 

mgawanyo wake, kwa kuzingatia mahitaji ya ngazi zote 

za huduma ya afya na matumizi bora; 

   (c) itajadili na kurekebisha mipango ya afya na bajeti na 

kuwasilisha kwa Halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa;  

   (d) itapokea, itachambua na kuidhinisha taarifa za utekelezaji 

kutoka kwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri; 
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   (e) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na kukusanya 

rasilimali za kutosha kuendesha huduma za afya katika 

Halmashauri; 

   (f) itashirikiana na Kamati za Afya ndani ya Halmashauri; 

   (g) itaratibu na kusimamia shughuli za maendeleo ya afya 

katika Halmashauri; na  

   (h) itahakikisha kuwa kunakuwepo wafanyakazi wa kutosha 

kulingana na ikama ya Halmashauri. 

  (2)  Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na 

kutekeleza maelekezo ya Halmashauri kwa mujibu wa 

sheria, kanuni na taratibu. 

Uhusi-

ano wa 

Bodi na 

wadau 

na 

mamlaka 

nyingine  

 

12. Uhusiano wa Bodi na jamii, wadau na mamlaka nyingine utakuwa 

kama ifuatavyo:- 

(a)    Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa kikamilifu katika 

kutambua matatizo, kuweka kipaumbele, kupanga, kuchangia, 

kufuatilia na kutathmini utoaji wa huduma za afya; 

   (b)    Bodi itawajibika mbele ya Halmashauri ambapo:- 
 

    (i) Mipango ya afya ya robo mwaka na mwaka pamoja na 

taarifa za kitaalam na fedha zinapitiwa na Kamati ya 

Uchumi, Huduma za Jamii na  Kamati ya Fedha na 

Utawala, na  baadaye kuthibitishwa na Baraza la 

Madiwani; 

    (ii) Bodi itaendesha shughuli zake kwa utaratibu wa uwazi 

na ambao utakuza ufanisi kwa Halmashauri na 

vyombo vyake vingine vya utendaji bila ya 

Halmashauri kuingilia uhuru wa Bodi; 

   (c) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri 

itakuwa ni chombo cha kitaalamu katika utekelezaji wa  

maamuzi ya Bodi; 

   (d) Kuhusiana na Kamati ya Uchumi na Huduma za jamii:- 

    (i) mipango yote na taarifa za maendeleo zitapitia katika 

Kamati hii, kwa hiyo kamati itakuza uhusiano; 
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    (ii) uhusiano na sekta nyingine utakuzwa na Bodi hasa 

katika utekelezaji wa maamuzi ya pamoja katika 

mambo muhimu kwenye Halmashauri. 

   (e) uhusiano na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, watoa 

huduma binafsi na wahisani:-  

    (i) kuwepo kwa wajumbe toka kwenye vyama vya hiari, 

mashirika yasiyo ya Kiserikali na watoa huduma 

binafsi ndani ya Bodi kutaleta uhusiano mzuri baina 

yao;  

    (ii) Bodi itashiriki katika utafutaji wa mapato kutoka 

kwenye vyanzo mbalimbali ikiwemo Halmashauri, 

vyama vya hiari, jamii na wahisani; 

   (f) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa itatoa 

msaada wa kitaalamu na ushauri; na 
  

 

 

 

  (g) 

 

 

Jukumu la wizara zenye dhamana ya Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa na Afya litakuwa ni kuandaa sera 

ufuatiliaji na kuratibu shughuli za Bodi. 

Vyanzo  

vya 

mapato 

vya Bodi  

13. (1) Vyanzo vya mapato ya Bodi vitakuwa kama ifuatavyo:- 

  (a) michango ya watu binafsi; 

   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF); 

   (c) ada za watumiaji huduma papo kwa papo; 

   (d) makusanyo toka Halmashauri; 

   (e) Wahisani na washirika; 

   (f) ruzuku toka Serikali Kuu;  

 
   (g) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na 

  

 

 (h) Vyanzo vingine halali vya mapato. 
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  (2) Bodi itakuwa na akaunti maalum ya Mfuko wa Afya ya Jamii 

(Tiba kwa Kadi) ambayo itatunza fedha zitokanazo na 

michango. 

 
  (3) Wawekaji saini wa akaunti maalumu ya Mfuko wa Afya ya 

Jamii (Tiba kwa Kadi) pamoja na taratibu nyingine za Mfuko 

huo zitakuwa kama itakavyoelezwa Katika Sheria Ndogo za 

uanzishaji Mfuko wa Afya ya Jamii, (Tiba kwa Kadi). 

 
  (4) Halmashauri itaajiri au kuteua wahasibu wawili watakao 

simamia akaunti za afya. 

 

  (5) Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji, atakuwa ndiye 

mwanzishaji wa malipo yote. 

  (6) Akaunti hii itakaguliwa kufuatana na taratibu za Fedha za 

Serikali za Mitaa. 

Timu ya 

Uende-

shaji wa 

Huduma 

za Afya 

ya 

Halma-

shauri  

 

14. Kutakuwa na Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri. 

Waju-

mbe 
15. Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itakuwa na 

wajumbe wafuatao:- 
 

  (a)  Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji; 

  (b) Katibu wa Afya wa Halmashauri ya Mji; 

  (c) Muuguzi Mkuu wa Halmashauri ya Mji; 

  (d) Afisa Afya wa Halmashauri ya Mji; 

  (e) Mfamasia wa Halmashauri ya Mji; 

  (f) Fundi Sanifu wa Maabara wa   Halmashauri ya Mji; 

  (g) Daktari wa Meno wa Halmashauri ya Mji; na 

  (h) Afisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri ya Mji. 
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Majuku-

mu na 

kazi za 

Timu ya 

Uende-

shaji wa 

Huduma 

za Afya  

 

16. (1) Majukumu na kazi za Timu ya Uendeshaji wa Huduma za 

afya ya Halmashauri zitakuwa kama ifuatavyo:- 

 

 (a) kuandaa mipango kabambe ya afya ambayo itatilia mkazo 

mahitaji yote ya afya ya Halmashauri kwa kuzingatia 

Mwongozo wa Kitaifa wa Mpango wa Afya wa Halmashauri; 

 

 (b) kuhakikisha kuwa hospitali, vituo vya afya na jamii 

vinatekeleza shughuli za afya kama inavyoelekezwa katika 

mpango kabambe wa Afya wa Halmashauri; 

 

 (c) kuhakikisha upatikanaji wa usafiri, dawa muhimu, chanjo, 

dawa, vifaa tiba, kemikali za maabara katika hospitali, vituo 

vya afya na  zahanati; 

 

 (d) kuwa tayari kukabiliana na magonjwa ya milipuko, maafa na 

kupanga  mipango ya kudhibiti na kuzuia mambo hayo; 

 (e) kuhakikisha kuwa watumishi wa afya walio katika ngazi 

mbalimbali kwenye Halmashauri wanapata nyenzo za 

kuwawezesha kufuatilia  utekelezaji wa shughuli za afya; 

  (f) kuhakikisha kuwa huduma za afya zinatolewa kulingana na 

viwango  vya Kitaifa; 

 
  (g) kuhakikisha kuwa watumishi wa afya wanakusanya takwimu, 

wanazichambua na  kuzitumia katika mipango yao na kutoa  

mrejesho; 

 
  (h) kutambua maeneo ya kuweka kipaumbele, kusimamia na 

kufanya  utafiti wa utendaji kazi katika Halmashauri; 

 
  (i)  kujumuisha na kuchambua taarifa za utekelezaji wa kitaalamu 

na  fedha za robo mwaka na mwaka, halafu kuziwasilisha 

kwenye Bodi na sekretarieti ya Mkoa kupitia kwa Timu ya 

Uendeshaji wa Huduma za  Afya ya Mkoa; 

 
  (j) kusimamia mikutano ya wataalamu wa afya wanaotoa 

huduma za afya  kwenye Halmashauri ili kuweza kutambua na 

kuratibu shughuli zote  za afya; 
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  (k) kusimamia na kusaidia utoaji wa huduma za afya ambazo ziko 

mbali  kutoka kwenye vituo vya kutolea huduma; na 

 

  (l) kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa shughuli za afya 

kwenye Halmashauri. 

 

  (2) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri 

itawajibika kwa Halmashauri. 

 
Uhusi-

ano wa 

Timu ya 

Uende-

shaji wa 

Huduma 

za Afya 

ya 

Halma-

shauri na 

Kamati 

au 

mamlaka 

nyingine 

 

17. Timu za Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri, kwa 

madhumuni ya kuleta uongozi bora, itashirikiana na Kamati 

nyingine za afya na mamlaka nyingine ili kuleta mtandao wa utoaji 

wa huduma bora za afya katika Halmashauri. 

Kamati 

ya 

Usima-

mizi ya 

Hospitali  

18. Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Hospitali katika kila 

hospitali iliyo chini ya Halmashauri. 

 

Wajum-

be wa 

Kamati 

ya 

Usima-

mizi ya 

Hospitali 

19. (1)  Wajumbe wa  kamati ya Usimamizi ya Hospitali watakuwa 

kama ifuatavyo:- 

 (a) wawakilishi watatu kutoka watumiaji wa huduma za 

hospitali angalau mmoja awe ni mwanamke; 

 (b) wajumbe wawili kutoka kwenye kamati za vituo vya afya 

na zahanati za serikali; 

 

 (c) mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi 

bila faida; na 

 (d)  Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya 

binafsi kwa faida. 

(2) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itaundwa na wajumbe  

wafuatao:- 
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 (a)  mwakilishi toka Halmashauri aliyeteuliwa na Mkurugenzi 

wa Mji; 

 (b) mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitali ya Halmashauri ya 

Mji, ambaye atakuwa Katibu;  

 (c)  Muuguzi mkuu wa Hospitali ya Halmashauri ya Mji; na 

 (d) mwakilishi mmoja toka katika ofisi ya Mganga Mkuu wa 

Halmashauri ya Mji.  

(3) Theluthi moja ya wajumbe wa Kamati ya Usimamizi lazima 

wawe ni wanawake. 

(4) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo (1) hapo juu 

ndiyo watakaokuwa na haki ya kupiga kura. 

(5) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Kamati 

watachaguliwa kutokana na wajumbe wa kifungu kidogo cha  

(1) hapo juu; 

(6) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali anaweza 

kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi ya mwezi 

mmoja kwa Katibu. 

(7) Kamati ya Usimamizi wa Hospitali inaweza kumkaribisha 

mtu yeyote kuhudhuria vikao vyake kama kutakuwa na 

ulazima wa kufanya hivyo, lakini mtu huyo hatoruhusiwa 

kushiriki katika kupiga kura au kupitisha maamuzi ya Kamati. 

Sifa za 

wajumbe 

wa 

Kamati 

ya 

usimami-

zi ya 

Hospitali    

 

20. Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali wanatakiwa kuwa 

na sifa zifuatazo:- 

(a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili halitawahusu wajumbe 

kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali; 

(b) Awe na umri usiopungua miaka ishirini na moja na kuendelea; 

(c) Awe amehitimu elimu ya sekondari au zaidi; 

(d) Awe na akili timamu; 

 

(e) Awe mkazi wa Halmashauri ya Mji; 

 

(f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai; na 
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(g) Asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia chama chochote 

cha siasa. 

Taratibu 

za 

uchaguzi  

21 (1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2) na (3) cha 

kifungu hiki, wajumbe wote wa Kamati ya Usimamizi ya 

Hospitali watachaguliwa kwa kuzingatia sifa zao na kwa 

uwazi. 

 

 (2) Nafasi za uongozi katika Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

zitatangazwa katika gazeti linalopatikana katika Halmashauri 

pamoja na kutangazwa katika mbao za matangazo na 

mikusanyiko ya watu na watu wenye sifa zinazohitajika na 

wenye nia ya kufanya hivyo watapeleka maombi kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri. 

 
 (3) 

 

Uchaguzi wa wajumbe utafanyika kwenye mtaa na 

kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa Mtaa au Afisa Mtendaji 

wa Kata au afisa yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri. 

 
 (4) Uchaguzi utafanyika kwa njia ya mkutano wa hadhara. 

 (5) Baada ya uchaguzi, orodha ya wajumbe waliochaguliwa 

itachanganuliwa na Timu ya Uendeshaji ya Huduma za Afya 

ya Halmashauri na itapelekwa kwa Timu ya Uendeshaji ya 

Halmashauri. 

 
 (6) Uteuzi wa mwisho utafanywa na Baraza la Madiwani kupitia 

Kamati ya Uchumi na Huduma za Jamii baada ya 

kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri. 

 (7) Wajumbe wenye sifa zinazohitajika ndiyo watachaguliwa 

kuwa wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali. 

Uzi- 

nduzi 

rasmi 

22.  Kamati ya usimamizi ya Hospitali itazinduliwa rasmi sanjari 

na uzinduzi wa Bodi ya Halmashauri. 

Muda  

wa  

kukaa 

madara- 

kani 

23. (1) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali atakaa 

madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu, lakini anaweza 

kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu na si 

zaidi ya vipindi viwili. 

  (2) Endapo Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itashindwa 

kutekeleza majukumu yake basi Halmashauri inaweza kutoa 

onyo au kuivunja. 
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Vikao 

vya 

Kamati 

ya Usi-

mamizi 

 ya 

Hospitali  

24. (1) Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itafanya vikao vyake vya 

kawaida kila baada ya miezi mitatu katika sehemu, tarehe na 

muda utakaopangwa na Mwenyekiti kwa kushirikiana na 

Katibu. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na Katibu wake 

anaweza kuandaa kikao cha dharura kama itakavyohitajika. 

  (3) Taarifa ya Kikao itapelekwa kwa kila mjumbe wa Kamati ya 

Usimamizi ya Hospitali wiki moja kabla ya kikao kuanza, 

baada ya kuwafahamisha kwa maandishi madhumuni, tarehe 

na muda wa kikao. 

Majuku-

mu na 

kazi za 

Kamati 

ya 

Usima-

mizi ya  

Hospitali 

 

25. 1 Majukumu na kazi za Kamati zitakuwa kama ifuatavyo:- 

  (a)  itasimamia rasilimali za hospitali; 

  (b) itapokea, itajadili na kupitisha mapendekezo ya mipango 

ya                    hospitali na bajeti na kuipeleka 

Halmashauri kwa ajili ya kuthibitishwa kupitia Bodi ya 

Huduma za Afya ya Halmashauri; 

  (c) itapokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizoandaliwa na 

Timu  ya Usimamizi ya Hospitali; 

   (d) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato kwa ajili ya 

kuendesha huduma za afya; 

   (e)   itashirikiana na Kamati nyingine za afya na mashirika 

mbalimbali katika utoaji na uboreshaji wa huduma za afya; 

   (f) itapendekeza kuhusu upatikanaji wa watumishi na 

mafunzo yao ili   kuleta ufanisi katika hospitali; na  

   (g) kutoa mrejesho kwa jamii kuhusu uendeshaji wa hospitali 

na mipango ya maendeleo. 

Utoaji 

taarifa na 

uwajibi-

kaji  

26. Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itatoa taarifa na kuwajibika 

mbele ya Halmashauri kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri. 
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Uhusi-

ano wa 

Kamati 

ya 

Usima-

mizi ya 

Hospitali 

na 

Kamati 

au 

mamlaka 

nyingine  

 

27. Kamati ya Usimamizi ya Hospitali, kwa madhumuni ya kuleta 

uongozi bora, itashirikiana na Kamati nyingine za afya ili kuleta 

mtandao wa utoaji wa huduma bora za afya katika Halmashauri. 

Vyanzo 

na 

usimami-

zi wa 

mapato  

28. (1) Vyanzo vya mapato vya Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

vitakuwa  kama ifuatavyo:- 

 

   (a) fedha itakayotengwa kwa ajili ya hospitali katika bajeti ya 

Halmashauri zilizopatikana kupitia Bodi ya Huduma za 

Afya ya Halmashauri; 

   (b) mapato yatokanayo na uchangiaji wa huduma za afya 

yaliyotengwa na Bodi kwa ajili ya hospitali; 

   (c) ruzuku na michango itakayotolewa na Halmashauri, na 

Serikali Kuu; na 

   (d) vyanzo vingine halali vya mapato. 

  (2) Kutakuwa na akaunti ya hospitali ambayo itakaguliwa kwa 

kuzingatia kanuni za Fedha za Serikali za Mitaa. 
 

  (3) Watia saini watakuwa katka makundi mawili kundi “A” 

Wataalamu na kundi “B” Jamii. 
 

  (4) Mganga Mkuu wa Mji, atamteua mmoja wa wahasibu wake 

kusimamia akaunti ya Hospitali chini ya uangalizi wa Mganga 

Mfawidhi. 
 

  (5) Mganga Mfawidhi ataanzisha hati zote za malipo 

zitakazohusiana na Shughuli za hospitali. 
 

Bodi ya 

Hospi-

tali 

Kufa-

nya 

kazi za 

Kamati 

 

29.  Pale ambapo hakuna hospitali ya wilaya ya Serikali shughuli za 

kamati ya Usimamizi ya Hospitali zifanywa na Bodi ya usimamizi 

ya Hospitali Teule.   
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Kamati 

ya 

Kituo 

cha 

Afya  

30. (1) Kutakuwa na Kamati ya Kituo cha Afya, ambayo itakuwa na 

wajumbe wafuatao:- 
 

(a)    Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi  

kwa faida;  

   (b) Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya, ambaye atakuwa 

Katibu; 

 
   (c) 

 

 

 

Wawakilishi watatu watumiaji wa huduma za Kituo 

watakaochaguliwa mmoja kutoka kila kata; pale ambapo 

kuna kata zaidi ya tatu, basi wataingia kwa kupokezana; 

   (d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi 

bila faida; na 

   (e) Mtaalam mmoja kutoka kwenye Kamati ya Maendeleo ya 

Kata. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu (c), mwakilishi wa 

kupokezana atakaa kwenye Kamati kwa kipindi cha mwaka 

mmoja. 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya inaweza kumualika mtu yeyote 

ambaye si mjumbe wa Kamati kuhudhuria katika vikao vyake, 

lakini mtu huyo hatashiriki katika kupiga kura au kutoa 

maamuzi ya Kamati. 

  (4) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa 

kutoka miongoni mwa wajumbe wanaopiga kura. 

  (5) Theluthi moja ya wajumbe wote ni lazima wawe wanawake. 

Sifa za 

Wajum-

be  

31. Mjumbe wa Kamati ya Kituo cha Afya atapaswa kuwa na sifa 

zifuatazo:- 

   (a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili haliwahusu wajumbe 

kutoka mashirika yanayotoa huduma za afya yasiyo ya 

kiserikali; 
   (b) Awe na umri si chini ya miaka ishirini na moja (21) na 

kuendelea; 
   (c) 

(d) 

Awe ni mkazi wa Halmashauri ya Mji; 

  

Awe na akili timamu; 



Hati Rasmi (Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya) za Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga 

Tangazo la Serikali Na. 417 (linaendelea…) 

 

18 

 

   (e) 

 

Awe amehitimu elimu ya msingi au zaidi na anajua 

kusoma na kuandika kwa kiswahili;  

 
   (f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai; 

na 
   (g) Asiwe na wadhifa wa kisiasa toka katika chama chochote 

cha siasa. 
Taratibu 

za Ucha-

guzi 

32. (1) Afisa Mtendaji wa Kata atatoa matangazo kwa niaba ya 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Halmashauri ya Mji kwa ajili 

ya wawakilishi wa watumiaji huduma za vituo vya Afya na 

Zahanati:- 

   (a) Maombi yatafanyika kwenye mitaa akisimamia Mtendaji 

wa Mtaa na uchaguzi utafanyika kwenye mkutano wa 

hadhara na atachaguliwa mjumbe mmoja tu; 

 

   (b) Uchambuzi wa waombaji kutoka katika kila Kata 

yatachambuliwa na Timu ya Uendeshaji ya kila Kata 

ambapo Kituo cha Afya na Zahanati ipo; 

 
   (c) Kamati ya Maendeleo ya Kata itafanya uchaguzi na 

kuwasilisha orodha ya wagombea wote kwenye Bodi ya 

Afya ya Halmashauri na Bodi itawasilisha kwenye Baraza 

la Madiwani kwa kuidhinishwa. 

 
Muda wa 

kukaa 

madara-

kani 

 33. (1) Mjumbe wa kamati ya Maendeleo ya Kata mbali ya 

mwakilishi wa kupokezana, atakaa madarakani kwa kipindi 

cha miaka mitatu, na anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi 

kingine cha miaka mitatu isiyozidi vipindi viwili. 
 

  (2) Mjumbe wa Kamati anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa 

ya maandishi ya mwezi mmoja kwa Katibu.  
 

  (3) Endapo mjumbe atajiuzulu nafasi yake itajazwa; na mjumbe 

atakayejaza nafasi hiyo atakaa kwenye uongozi kwa kipindi 

kilichobaki, lakini anaweza kuchaguliwa tena kuendelea kwa 

kipindi kingine. 
 

  (4) Mjumbe atakayejaza nafasi katika kifungu kidogo cha (3) 

hatoruhusiwa kufanya hivyo kama kipindi kilichobaki 

kitakuwa chini ya miezi sita. 
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  (5) Iwapo Kamati ya Kituo cha Afya itashindwa kutekeleza 

majukumu yake basi Halmashauri inaweza kutoa onyo au 

kuivunja na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi mitatu.  
 

Vikao 

vya 

kamati  

34. (1) Kamati ya Kituo cha Afya itafanya vikao vyake vya kawaida 

kila baada ya miezi mitatu katika sehemu, siku na muda 

utakaopangwa. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na Katibu anaweza 

kuandaa kikao cha dharura pale tu atakapoomba au kuombwa 

kufanya hivyo kimaandishi na kupata idhini ya wajumbe 

wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote. 

  (3) Katibu atatoa taarifa ya maandishi ya kikao kwa kila mjumbe 

wa Kamati wiki moja kabla ya kikao, kwa kumfahamisha 

madhumuni, siku na muda wa kikao. 

Kazi za 

Kamati 
35. (1) Kazi za Kamati ya Kituo cha Afya zitakuwa kama 

zifuatavyo:- 

    (a) itapokea na kujadili taarifa za utekelezaji 

zilizotayarishwa na Timu ya Uendeshaji wa Kituo 

cha Afya; 
 

    (b) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na kukusanya 

rasilimali za kutosha kuendeshea huduma za Kituo 

cha Afya; 

    (c) kamati itashirikiana na washirika wengine katika 

utoaji na uboreshaji wa huduma za afya; 

    (d) itaimarisha miundombinu endelevu na usambazaji wa 

uhakika wa dawa na huduma za afya; 
 

    (e) itashauri na kutoa mapendekezo kwa Bodi kuhusu 

watumishi katika nyanja za ajira, mgawanyo, 

mafunzo, maendeleo na motisha; 
 

    (f) itasaidia Timu ya Uendeshaji ya kituo cha Afya 

katika kupanga na kusimamia mambo ya afya ya 

Jamii katika eneo lake kama sehemu ya mpango wa 

Maendeleo ya kata; na  

    (g) itasimamia upatikanaji wa dawa muhimu, kemikali za 

maabara na vifaa tiba. 
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  (2) Kamati ya Kituo cha Afya itawajibika kutokana na shughuli 

zake za kila siku kwa Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri. 

Vyazo 

vya 

mapato  

36. (1) Vyanzo vya mapato vya Kituo cha Afya vitatokana na:- 

    (a) michango ya wananchi; 

 
    (b) wahisani na washirika; 

 
    (c) ruzuku toka Serikali Kuu; 

 
    (d) 

 

ruzuku toka Halmashauri; na 

 
    (e) Mfuko wa  Taifa wa Bima ya Afya; 

 
    (f) 

 

vyanzo vingine halali vya mapato; na 

    (h) 

 

Ada ya uanachama. 

  (2) Mapato yote kwenye kituo cha afya yatahifadhiwa katika 

akaunti ya Kituo na kusimamiwa na Mganga Mfawidhi wa 

Kituo. 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya itawasilisha kwenye Bodi, mpango 

wa robo mwaka, nusu mwaka ambao baadaye utawasilishwa 

kwenye Baraza la Madiwani. 

Uhusi-

ano na 

taasisi 

nyingine  

37. (1) Katika kutekeleza kazi zake, Kamati ya Kituo cha Afya:- 

    (a) itahakikisha kuwa mahitaji ya afya ya jamii 

yanafanyiwa kazi; 

    (b) itatafuta fedha kutoka vyanzo mbalimbali; 

    (c)  itakuwa na daftari la usajili wa wachangiaji wa 

Mfuko  wa Afya wa Jamii; 

    (d) itajenga na kuimarisha ushirikiano na uwiano na 

taasisi nyingine kwenye Halmashauri; 
    (e) itahakikisha kuwa Kamati ya Zahanati inawakilishwa 

kwenye Kamati ya Kituo cha Afya; na  
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    (f) itahakikisha kuwa Kamati ya Kituo cha Afya 

 inawakilishwa kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya 

 Halmashauri. 

 

  (2) Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Halmashauri itatoa 

ushauri wa kitaalamu kwa Kamati ya Kituo cha Afya. 

Kamati 

ya Afya 

ya Kata 

38

. 

Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata. 

Wajumbe 

wa  

Kamati     

Sura 409 . 

39. (1)  Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

(a)   Diwani anayewakilisha kata husika; 

(b)   Afisa Mtendaji wa Kata;  

(c)   Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule ya msingi iliyopo 

kwenye Makao Makuu ya kata husika; 

(d)   wajumbe wawili wanaoiwakilisha jamii husika ambapo mmoja 

wao  ni lazima awe mwanamke; 

(e)   Tabibu wa Afya Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi Msaidizi; wa 

kituo cha  Afya, ambaye atakuwa Katibu wa Kamati; 

(f)    mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya 

Kata kutokana na watu waliopendekezwa na serikali za mtaa 

zilizomo ndani    ya eneo la kata; na  

(g)    mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya 

Kata   kutoka kwenye vyama vya kijamii vilivyomo kwenye 

kata. 

  (2)   Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata atachaguliwa kutoka 

miongoni mwa wajumbe hapo juu. 

  (3)   Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa kutekeleza kazi 

zake, Halmashauri itatoa onyo au kuivunja na kufanya 

utaratibu wa uchaguzi wa wajumbe wengine katika muda 

usiozidi miezi mitatu. 
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Sifa za 

Waju-

mbe wa 

Kamati 

ya Afya 

ya Kata 

40 Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Afya Kata zitakuwa ni kama 

zifuatavyo:- 

(a)  awe raia wa Tanzania, sharti hili haliwahusu wajumbe kutoka 

mashirika yanayotoa huduma za afya yasiyo ya kiserikali; 

(b)  awe na umri wa miaka ishirini na moja na kuendelea; 

(c) awe na akili timamu; 

(d) awe na elimu ya msingi au zaidi na ajue kusoma na kuandika;  

(e) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai; na 

(f)  asiwe na wadhifa wa kisiasa toka chama chochote cha siasa. 

Kazi na 

maju-

ku mu 

ya 

Kamati  

41. (1)  Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a)   kuwahamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko wa 

Afya ya Jamii; 

(b)  kuandaa orodha na kuratibu idadi ya wajumbe wa Mfuko 

wa Afya ya Jamii; 

(c)  kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko; 

(d)  kuratibu viwango vya uchangiaji  kwenye huduma za afya; 

(e) kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na kutoa 

mapendekezo na  ufumbuzi; 

(f)  kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya Jamii; na 

(g)  kuendesha mikutano ya wajumbe wa Mfuko wa Afya ya 

Jamii. 

  (2)  Kamati ya Afya ya Kata, itakaa kila baada ya miezi mitatu, na 

katibu  atatoa taarifa ya maandishi wiki moja kabla ya siku ya 

Kikao. 

 (3)   Wajumbe wa Kamati ya Afya ya Kata watakaa madarakani 

kwa kipindi cha miaka mitatu lakini anaweza kuchaguliwa 

tena kwa kipindi  cha miaka mitatu na isiyozidi vipindi 

viwili. 
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Kamati 

ya 

zahanati  

 

42. Kutakuwa  na  kamati  ya  Zahanati. 

Wajum-

be wa 

Kamati 

ya 

Zahanati  

43. (1)   Kamati   ya  Zahanati   itakuwa  na   wajumbe   wafuatao:- 
 

(a)     wajumbe   wa   kuchaguliwa  ambao  watapiga  kura:- 

   (i) wajumbe watatu kutoka miongoni mwa jamii 

inayohudumiwa na zahanati husika angalau mmoja awe 

mwanamke. 

 
   (ii) mjumbe mmoja atakayewakilisha taasisi inayotoa huduma 

za afya bila faida; na 

   (iii) mjumbe mmoja atakayewakilisha taasisi inayotoa huduma 

ya afya kwa faida. 

  (b) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itakuwa na wajumbe 

wafuatao:- 

   (i) mtaalam mmoja kutoka kwenye Kamati ya Maendeleo ya 

Kata; 

   (ii) Mwakilishi  mmoja kutoka kwenye Kamati ya Serikali ya 

Mtaa/Kijiji; na 

   (iii) Mganga mfawidhi wa zahanati ambaye atakuwa Katibu, 

pale ambako kutakuwa na Zahanati  zaidi ya moja, 

kutakuwa na utaratibu wa kupeana zamu. 

  (2) Idadi ya wajumbe wanawake si chini ya theluthi moja ya 

wajumbe wote.  

  (3) Mwenyekiti wa Kamati ya Zahanati atachaguliwa kutoka 

miongoni mwa wajumbe walioelezwa kwenye kifungu kidogo 

cha (1) cha kifungu hiki. 

  (4) Wajumbe wa Sekretarieti hawatakuwa na haki ya kupiga kura. 
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Taratibu 

za kuwa-

pata 

wajumbe 

na muda 

wa 

kukaa 

madara-

kani 

 44. (1) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watachaguliwa kwa kufuata 

utaratibu ufuatao:- 

(a) Afisa Mtendaji wa Kata atatangaza nafasi wazi; 

(b) uchaguzi utafanyika kwenye Mtaa/Kijiji kwa njia ya 

mikutano ya hadhara; 

(c) mapendekezo ya majina ya wagombea yatawa-

silishwa kwenye Timu ya Wataalamu ya Kata 

ambapo yatachanganuliwa kabla ya kuwasilishwa 

kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata;  

(d)  Kamati ya Maendeleo ya Kata itapendekeza majina 

ya wajumbe na kuyawasilisha kwenye Halmashauri 

kupitia kwenye Bodi ili   kuidhinishwa; na 

(e) Kamati ya Zahanati itazinduliwa na Diwani wa kata 

husika. 

  (2) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watashika madaraka kwa 

kipindi cha miaka mitatu, isipokuwa kwa wajumbe ambao 

watashika nafasi zao kwa kupokezana, ambao watakaa kwa 

mwaka mmoja. Wajumbe wengine wanaweza kuchaguliwa 

tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu na isiyozidi vipindi 

viwili. 

Vikao 

vya 

Kamati 

ya Zaha-

nati 

45. (1) Kamati ya Zahanati itafanya vikao vyake vya kawaida kila 

baada ya miezi mitatu isipokuwa kunaweza kukafanyika kikao 

cha dharura kama itahitajika. 

  (2) Akidi ya mkutano itakuwa ni nusu ya wajumbe wote wa 

kuchaguliwa ikiwa ni pamoja na Mwenyekiti na Katibu. 
 

  (3) Taarifa ya Kikao itatolewa kwa maandishi na Katibu, wiki 

moja kabla ya siku ya kikao. 

Sifa za 

Waju-

mbe  

46. Mjumbe wa Kamati ya Zahanati anatakiwa kuwa na sifa 

zifuatazo:- 

  (a) awe raia wa Tanzania, sharti la uraia halitawahusu wajumbe 

wanaotoka katika mashirika yasiyo ya kiserikali; 
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  (b) awe na umri wa miaka ishirini na moja na kuendelea; 

  (c) awe na elimu ya msingi au zaidi na anajua kusoma na 

kuandika; 

  (d) anawakilisha watumiaji wa zahanati; 

  (e) 

 

awe na akili timamu; 

  (f) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai; 

  (g) asiwe na wadhifa wa kisiasa kutoka chama chochote cha siasa. 

 

Kazi na 

majuku-

mu ya 

Kamati 

ya 

Zahanati  

47. (1). Kamati ya Zahanati itakuwa na kazi na majukumu yafuatayo:- 

  (a)   itahakikisha kuwa jamii kwenye eneo lake inapata huduma 

bora na rahisi za afya; 

   (b) itapokea, itajadili na kupitisha mipango na bajeti ya 

zahanati; 

   (c) itatafuta na kubainisha vyanzo vya mapato ya kuendeshea 

huduma za Afya kwenye zahanati; 

   (d) itashirikiana na kamati nyingine za afya na mashirika 

katika utoaji na uboreshaji wa huduma za afya;  

   (e) itaendeleza miundombinu endelevu ya afya na mgao wa 

uhakika wa mahitaji muhimu; 

   (f) itashauri na kupendekeza kuhusu masuala ya watumishi  

yanayohusu ajira, mafunzo, mgawanyo na motisha; 

   (g) itasaidia na kuiwezesha Timu ya Uendeshaji ya Zahanati 

kupanga na kusimamia shughuli mbalimbali za jamii 

katika eneo lake kwa kuzingatia Mipango ya Maendeleo 

ya Kata; 

   (h) itawasilisha mipango yake ya robo mwaka, nusu mwaka 

na ya mwaka mzima kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri; na  

   

 

(2) 

(i) 

 

 

itafanya mambo mengine muhimu kama itakavyoagizwa 

na Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

Kamati ya Zahanati itawajibika kwa Bodi ya Afya ya 

Halmashauri. 



Hati Rasmi (Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya) za Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga 

Tangazo la Serikali Na. 417 (linaendelea…) 

 

26 

 

Uhusi-

ano na 

Sekta 

nyingine  

 48. Ili kuboresha utendaji wa kazi, Kamati itakuwa na mahusiano na 

sekta nyingine kama ifuatavyo:- 

(a)    itahakikisha kuwa Jamii inawakilishwa na wajumbe kwenye 

Kamati ya Zahanati ili kuhakikisha kuwa mahitaji ya jamii 

yanashughulikiwa;  

(b)  itapewa ushauri wa kitaalamu na Timu ya Uendeshaji wa 

Huduma ya Afya  ya Halmashauri;  

(c)    itawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha Afya kwa mtindo 

wa  kupokezana ili kuhakikisha kuwa mambo ya Zahanati 

yanazingatiwa; na 

(d)   itashirikiana na wadau wengine kwa kutafuta mapato, kujenga 

na  kuimarisha ushirikiano. 

Mapato 

ya 

Zahanati  

49. (1) Vyanzo vya mapato ya Kamati ya Zahanati vitakuwa kama 

ifuatavyo:- 

   (a) Michango ya jamii; 

   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii; (Tiba kwa Kadi); 

   (c) Ruzuku kutoka Halmashauri;  

   (d) Wahisani na washirika; 

   (e) 
 

(f)              

Ruzuku kutoka Serikali Kuu; 
 

Mfuko wa Bima ya Afya; 
 

   (g) Gharama ya dawa/Vifaa tiba kwa asilimia hamsini (50%); 

na 
   (h) Vyanzo vingine halali vya mapato. 

 (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha 1(b) ambacho mapato yake 

yanasimamiwa na Bodi ya Mfuko wa Afya ya Jamii, mapato 

mengineyo ya Zahanati yatahifadhiwa katika Akaunti ya zahanati 

na kusimamiwa na Mganga Mfawidhi wa Zahanati. 

Bodi kuwa       

na uwezo  

wa    

kukagua 

50.   Bodi, kupitia Halmashauri, itakuwa na madaraka ya kufanya 

ukaguzi wa mara kwa mara wa huduma za afya zinazotolewa 

kwenye eneo la Halmashauri.  

Makosa na         

Adhabu            
51.    Mtu yeyote ambaye:- 

 (a) atakwenda kinyume na masharti ya Hati Rasmi hii; au 
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 (b) atakayefanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi, 

Kamati au Timu  yoyote kufanya kazi zake kwa ufanisi; au 

 (c) atatumia vibaya mali na rasilimali za Bodi au Kamati na 

kusababisha kutofikia malengo ya Bodi; 

   atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa  

faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani 

faini na kifungo. 
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